ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่องปีก P] MG 1/100 Moonlight Butterfly effect  (อ่าน 5580 ครั้ง)

ออฟไลน์ rockwallnut

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
[แกะกล่องปีก P] MG 1/100 Moonlight Butterfly effect
« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 09:39:01 AM »
จริงๆตัวนี้ก็ไม่รู้จะreview อะไรแล้วแหละครับ เพราะตัวพลาโมมันก็ออกมานานแล้ว วันนี้เลยจะมาreview ปีกกัน (ซึ่งมันก็ไม่มีอะไรมาก)

อันนี้ปีกของHG ครับ

ส่วนอันนี้ของ MG ซึ่งรายละเอียดของดีเทลทำให้มันดูยุบยับขึ้นมากกว่าของHG (ส่วนขนาดใหญ่กว่าแน่นอน)

สำหรับตัวปีก ก็มีแต่ปัญหาเดิมๆคือ ถ้าแสงลงไม่ถูกมุม มันจะไม่สะท้อนโฮโลแกรมออกมา

ถ้าอัดแฟลชให้ปีกสะท้อนมันก็ดูไม่สวย บอกตามตรงว่าตอนที่ผมเคยถ่ายรูปHGนี่ปวดหัวกับการจัดแสงไฟมาก โดยเฉพาะ ถ้าจะให้สว่างพอและปีกสะท้อนแสง

ตอนแรกผมก็คิดอยู่นะว่า ถ้าเอามาติดกับ Turn X นี่จะทำยังไงดี แต่ปรากฎว่า ติดกันได้ซะอย่างงั้น แต่ช่องที่ใช้ติดปีกนี่คนละช่องกัน เดี๋ยวจะอธิบายในรูปต่อไปครับ

สำหรับ Turn X เดือยที่ใช้เสียบ Weapons Platform นี่ เอามาเสียบกับแกนตัวยึดปีกได้แบบพอดีเป๊ะ (ถ้าทำสีแล้วคาดว่าจะแน่นไป) เพราะแกนตัวยึดปีกนี่ ไม่ได้หล่อมาแบบตัน

สภาพจากด้านหลัง รูข้างล่างคือรูสำหรับเอาไปใส่กับ Action base ครับ เพราะของ Turn A นั้น จะใช้วิธีเสียบผ่านเบส ซึ่งถ้าไม่เสียบผ่านเบส จะมีฝาปิดช่องเพื่อเอาไปเสียบกับแกนเชื่อมเบสที่ต่ออยู่ที่หลังของ Turn A ได้ (พอดีผมลืมถ่ายมา)

สำหรับจุดหมุน มี2จังหวะคือ วงสีเหลืองคือหมุนขึ้นลง และวงสีแดงคือหมุนซ้าย-ขวา แต่อยากบอกว่าของผมเพิ่งต่อ วงเหลืองก็หลวมซะแล้ว :iconcry:

สำหรับตัว Turn X ผมยังไม่ได้ลองว่าถ้าติดปีกแล้วจะใส่เบสได้ไหมเพราะจริงๆแล้วใช้เบสแบบนิวเวอร์คาหรือไฮนิวคาซึ่งแกนเบสมันจะหนากว่า(มีช่องไว้ให้ทำท่า all range)

แต่โดยรวมๆแล้ว ถ้าไม่มายด์เรื่องปีมันต้องคนละสีกันล่ะก็ ซื้อมาเอามาติด Turn X ได้เหมือนกันนะครับ (ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจว่า พอลุงทำขายมา จะทำปีกคนละสีรึเปล่า)

ออฟไลน์ Pictogram

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: [แกะกล่องปีก P] MG 1/100 Moonlight Butterfly effect
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 02:02:41 AM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวปีกครับ กำลังรออยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
Re: [แกะกล่องปีก P] MG 1/100 Moonlight Butterfly effect
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 12:40:41 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิว