ผู้เขียน หัวข้อ: W.I.P. หัดทำสีแนะนำแนวทางได้ครับ - Gundam Portent  (อ่าน 5181 ครั้ง)

ออฟไลน์ knightdemon

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
W.I.P. หัดทำสีแนะนำแนวทางได้ครับ - Gundam Portent
« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 03:00:13 AM »
        สวัดดีครับพี่ๆน้องๆทุกคนครับ ขออณุญาตแนะนำตัวไปด้วยเลย ต้องขอเกริ่นก่อนเลยครับว่าผมพึ่งหัดเล่นกันพลามาได้ประมาณ 1 เดือนฝีมือจึงงูๆปลาๆพอไปวัดไปวาได้แต่ด้วยความชอบทำให้อดทนพยายามทำฝึกฝนรวมทั่งศึกษาวิธีทำเทคนิคต่างๆจากพี่ๆในบอร์ดแห่งนี้มาโดยตลอด ผมได้ติดตามกระทู้ W.I.P มากเป็นพิเศษเนื่องจากชอบผลงานของพี่ๆแล้วอยากรู้ว่าก่อนที่จะมาเป็นผลงานสุดอลังการพี่ๆแต่ละคนต้องยากลำบากขนาดไหน โดยตัวผมเองนั้นแค่ แกะ ตัด ต่อ ประกอบ ตัดเส้น พ้นเครีย ก็เหนื่อยแล้วผลงานที่ออกมาหลังจากทำเสร็จก็เป็นโมเดลที่ดูดีแต่ก็ดูดีได้แค่สไตล์ของการต่อดิบเพียงเท่านั้น...

แน่นอนว่าด้วยจิตวิญญาณของการทำโมเดลแล้วหากไม่ได้ผ่านขั้นตอนนี้ก็ไม่สามารถเรียกตัวเองว่านักทำโมเดลได้นั้นคือการทำสีนั้นเอง  หลังจากได้เห็นผลงานการทำสีของพี่ๆทำให้กระตุ้นต่อมความอยากมากขึ้นไปอีกจนได้ไปเห็นผลงานของพี่คนนึง (ขออณุญาตนะครับ) ที่ผมเห็นแล้วถูกใจจริงๆคือ "Dutch00 ผลงานคือ Build Custom: จงฟันให้ขาดสิ้นทุกอย่าง Strike Gundam Schneider" หลังจากได้เห็นผลงานของพี่แล้วทำให้ต่อมกระตุ้นแตกทันทีหลังจากนั้นผมก็ทำการศึกษาเรื่องแอร์บรัชและสีต่างๆอย่างระเอียดและได้ทำการสั่งซื้ออุปกรณ์ในการทำแอร์บรัชมาแล้วในตอนนี้ แต่กว่าของจะมาครบต้องใช้เวลา แล้วด้วยอารมณ์ตอนนี้คือทนไม่ไหวแล้วจึงได้ทำการซื้อโมมาเพื่อฝึกทำสีโดยเฉพาะก่อนของจะมาครบแล้วจะได้ทำสีเลยโมที่ผมเลือกคือ Gundam Portent จากภาค Buildfighter TRY เนื่องจากเริ่มต่อเพราะมาจากอนิเมะเรื่องนี้จึงเลยขอนำตัวนี้แหละมาเป็นไกด์นำทางไปก่อน

เริ่มจากประกอบขึ้นมาเป็นไกด์ไลน์ก่อนเพื่อคิดเฉดสี (ตอนแรกกะว่าจะทำสีเดิมแต่คิดไปคิดมาอยากให้ท้าทายมากขึ้น)

เริ่มจากขัดลบรอยเก็ท แล้วก็ตัดปลายประกบให้ถอดง่ายมากขึ้น

คณะทำไปทำมาก็คิดเฉดสีไปเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาอยู่ในสมองเต็มไปหมดจนกระทั้งทนไม่ไหวเพราะไม่มีอารมจะทำต่อ  :iconlol:

หลังจากนั้นจึงวางทุกอย่างลงแล้วเดินไปที่คอมพิวเตอร์ทันทีจากนั้นก็นำรูป gundam portent มาลองลงสีโดยใช้โปรแกรม paint (photoshop ใช้เป็นแต่ไม่เก่งท้ามีพี่ๆท่านใดช่วยแนะนำจะขอบพระคุณมากครับ)

เมื่อนำมาลงสีตามที่ต้องการก็จะได้ประมาณนี้   :iconlike:

หลังจากนั้นก็ไปนั่งทำต่อแล้วก็ดูรูปตามไปด้วยแต่ก็รู้สึกขัดใจตัวเองที่มันชอบเธอ ไม่ให้ชอบเธอ เอ้ยไม่ใช้ละ :iconpale: ขัดใจกับสียังไม่ได้อย่างที่ต้องการจึงเผลอไปตัดโดนเนื้องานเข้า ก็เลยต้องเสียเวลานำ พุตตี้มาอุดอีกเพราะความสะเพร้าแท้ๆ  :iconcry:

หลังจากนั้นก็เลยลุกกลับไปที่คอมอีกครั้งแล้วลงสีใหม่อีกครั้งได้ออกมาเป็นแบบนี้  :iconlove:

หลังจากนั้นก็ไปประกอบต่อ แต่พอคิดไปคิดมาไหนๆก็จะทำสีแบบนี้แล้วจะประกอบไปทำไมก็เลยแยกชิ้นใส่ถุงซิบตามสีที่จะทำแต่ขออภัยลืมถ่ายรูปไว้  :iconcry:

วันนี้ขอพอแค่นี้ก่อนไว้จะมาอัพเดทเรื่อยๆนะครับท้ามีอะไรสามารถติชมได้เลยครับ ติ เยอะๆเลยครับยิ่งดีผมชอบให้คนติเพราะจะได้นำสิ่งที่ติไปแก้ไขให้ดีขึ้นครับ

ยินดีที่ได้รู้จัก พี่ๆ น้องๆ ทุกคนนะครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
Re: W.I.P. หัดทำสีแนะนำแนวทางได้ครับ - Gundam Portent
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 08:12:46 AM »
เป็นกำลังใจให้ครับ
atinatv

ออฟไลน์ afee

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: -13
Re: W.I.P. หัดทำสีแนะนำแนวทางได้ครับ - Gundam Portent
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 10:20:05 AM »
การประกอบก่อน จะช่วยให้รู้ว่าควรทำสีตรงไหนก่อน หรือ ตรงจุดไหนที่มันแน่น หลังทำสีมันจะยิ่งแน่น ควรขัดให้บางลงอะไรแบบนี้ครับ

บางชิ้นส่วนประกอบแล้วเอาไปพ่นทั้งชิ้นเลยก็ได้ ไม่ต้องพ่นทีล่ะชิ้น

ออฟไลน์ noosubkung

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 11:13:35 AM »
ติดตามชมอยู่ครับ มีคำถามนิดนึงในกรณีถ้าขัดขัดลบรอบเกท เวลาจะพ่นสีจำเป็นต้องพ่นรองพื้นป่าวครับ สมมุติอยากจะให้สีเหมือนชิ้นงานเดิม

ออฟไลน์ ahakung

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 12:38:49 PM »
ปูเสื่อรอครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 08:35:08 AM »
รอชมนะครับ  :iconnasty:

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 10:47:27 AM »
 :iconwish: งานพู่กัน สีกระป๋อง หรือแอร์บัด ครับ แนวสีเข้มได้ใจ ปูที่นอนรอชมงาน ครับ สู้ๆ ครับ  :iconwink:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ