ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการ์ณการต่อ gundam ครั้งแรก จนถึงวันนี้ผ่านมา 3-4 เดือน มันก็เพลินดีแฮะ ^__-  (อ่าน 2697 ครั้ง)

ออฟไลน์ someotime

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สวัสดีทุกๆท่านครับ
ก่อนอื่นเลยต้องบอกก่อนว่า....แต่ก่อนนี้ผมไม่มีความสนใจหรือได้เล่นกันดั่มเลยจนเจอเพื่อนคนนึงเห็นเขาซื้อแล้วก็ถ่ายรูปลง facebook เห็นเลยเริ่มแบบสนใจ ก็เลยซื้อมาลองบ้างส่วนใหญ่ก็จะต่อแปะสติกเกอร์แล้วก็พ้นเคลือบจบแค่นั้นเนื่องด้วยของ BANDAI ก็ข้อนข้างมีราคาสวยแล้วเลยไม่กล้าทำอะไรมาก 555:iconlol:

หลังจากนั้นนึกไงไม่รู้วันนึงไปเดินตลาดนัดแถวบ้านเจอ โมจีน 1 รูปกล่องสวยดีเลยซื้อมาลองต่อดู . . . สรุปไม่ค่อยโอเคทั้งรูปร่างหน้าตาก็เลยเล่น bandai ต่อไปเหมือนเดิมแต่ด้วยมันมีราคาพอควรจึงเริ่มเกิดความไม่สมดุลระหว่างความอยากกับกำลังเงินที่มีของพนักงานออฟฟิต. . . :iconcry: อยู่มาวันนึงไปเดินถ่ายรูปเล่นที่สนามหลวงเลยคิดขึ้นได้ . . . สะพานเหล็กของเล่นเยอะนิแวะซักหน่อยไกล้แค่นี้เอง. . .เดินไปเดินมา . . . ก็อยากได้ 555 หันไปเห็น โมจีน ยี้ห่อ Daban เหมือนเคยได้ยินว่า ยี่ห้อนี้มันโอเคอยู่ระดับนึงเลยขอเค้าเปิดดูก็ไม่ให้ดู 555 เลยเอาฟ่ะจัดไป 270 เองลองดูอีกซีกทีจะเป็นไรขำๆ โดนไป 2 กล่องสบายตัวกลับบ้าน. . .ก็เริ่มต่อด้วยความ เมามัน ตัดโน้นนี้แงะไปมา พอ เสร็จออกมากก็ เอิ่มมันก็ โอเคระดับนึกนะนี้ถูกด้วย Daban ..................

จนต่อมาอดใจไม่ไหว ก็แวะไปด่อมๆมองๆมาหลายครั้งอยู่ 555 ...จนได้เจ้า 2 ตัวนี้มาต่อเล่นก็ได้เพลินใจไป สบายใจ แต่ ไม่ค่อยสบาย กระเป๋า   :iconsweat: :iconsweat:

หลังจากนั้นก็เริ่มหาดูในเน็ตมีตัวออะไรที่สวยๆบ้างเพราะไม่ได้ไปบ่อย . . . ก็ดูเน็ตดูไรไปเรื่อยจนมาพบกับ SAZABI V.ka' เห็นในเน็ตแล้วแบบโอ้เท่มวากอยากได้อยากโดน ไปดูของ Bandai มา เอิ่ม . . . 3000+ เคียดเลย ลองไปส่องพวกโมจีนซฺมีไหม๊ตัวนี้ . . .อ้าวเฮ้ยมีด้วย ของ DAban ซะด้วยก็แบบเอ่ยอยากได้เพราะ Daban ทำมาข่อนข้างโอเค ระดับพอใจรับได้หลังจากที่เคยซื้อมาต่อแล้วและที่สำคัญ เอิ่มราคามันชั่งล่อตาล่อใจเราเสียจริง 1200 บาท กิเรสก็มาเลยครับ เริ่มไปด่อมๆมองๆสะพานเหล็กอีกแล้ว  :iconlol: :iconlol: ไปๆ มาๆ อยู่ 2 ครั้ง คนขายบอกยังไม่มีของ...ของยังไม่เข้า . . .จนวันหยุดยาวที่ผ่านมาช่วงต้นเดือนวันเข้าพรรษา 30 เลยตัดใจไปอีกที . . .ขอให้มีเถอะ หยุดยาวจะได้จัดเลย 4 วัน  สรุป โอ้น้ำตาจิไหล มีแล้วผมนี้ควักตังแบบไม่รังเลเลยครับ :iconsmile: :iconsmile: หิ้วกลับบ้านแบบ ฟินเลย ... เปิดมาเช็คของดูสีก็พอได้แต่ด้วยเป็นโมจีนเนื้อพลาสติกบางจุดเป็นสีขาวขุ่นบ้างเป็นรอยไรบ้างแต่ไม่ถึงกับหน้าเกียจอะไรถ้าไม่ต้องสังเกตุดีๆ..แต่ผมเห็นแล้วไม่ค่อยถูกใจกับสีเดิมด้วยแหละครับ ...เลยแบบต้องตัดสินใจเอาฟ่ะ...คงต้องโมสีใหม่ไม่งั้นออกมาง้อยแน่ๆก็เลยจัดไป . . .ตัวเดียวเล่นยาวคุ้มเลยเกือบเดือน 555 หลังจากที่กะจะต่อให้เสร็จในวันหยุดยาว 4 วัน กลายเป็น ยาวไปเกือบเดือนกว่าจะเสร็จ :iconnasty: :iconnasty: :iconnasty:

ทั้งหมดที่ผ่านมานี้แหละครับเส้นทาง Gundam ของผมจนวันนี้...ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมและแชร์ประสบการ์ณครับ . . . .ผิดพลาดประการใดขออภัยมานะที่นี้ด้วย . . . . ( แล้วพบกันกับ SAZABI ที่ห้องทำสีขอรับ )  :iconlove: :iconlove: :iconlove:

http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=38099.0  การทำสีครั้งแรกกับเจ้า  SAZABI

ฝากหุ่นย์ KITTY สายโหดมากๆไว้อีกซัก 1 ตัวนะครับ  :iconlol: :iconlol: :iconlol:

THANK YOU

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2015, 06:36:18 PM โดย someotime »

ออฟไลน์ CROW-Gundam

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
  • ขี่ Magna ต่อ Gunpla เล่นเกมส์ Retro ..!!!
 :iconsmile: Gunpla นี้เลิกให้ขาดจริง ๆ เป็นเรื่องที่ทำไม่ได้ครับ.....555  เดี๋ยวก็กลับมาต่ออีก 

อาร์ตไนท์กับใบมีดคม ๆ ค่อยเลมเกตไปเรื่อยจนเรียบ...........อา   ฟินล์ซะงั้น

ออฟไลน์ Boyzgundam

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
  • "โมเดลยืนยาว...สตางค์สั้น"
หลงทางเสียเวลา...หลงกันพลา เสียสตางค์55555

ปูลิง. ความมันส์อยู่ที่การต่อ ความสุขอยู่ที่การเล่นครับท่าน :iconvsign:

ออฟไลน์ someotime

• *
 :iconlol: :iconlol:   จริงคับ . . .ขนาดผมพึ่งเล่นนี้ยังรู้เลยว่า งานนี้ยาวไม่มีจบแน่นอน . . . ผมนี้ อดหลับอดนอน  ตื่นไปทำงานด้วยความ อ่อนเพลียเลยคับ  พอจับแล้วมันแบบ อีกนิดอีกนิด หันไปดู นาฬิกา  อ่าว ตี 2 พรุ่งนี้ทำงาน เช้า    :icondisapp: :icondisapp: :icondisapp:

ออฟไลน์ rhewi

• *
  • Ore no Turn! Draw!!!
จริงแท้เลยครับท่าน จากhgตัวเดี๋ยวจนตอนนี้มีเต็มบ้าน 555 เงินจากรับจ็อบนู่นนี่มลายหายไปทุกครั้งที่mgใหม่ออกเลยล่ะครับ ขยันหาเงินแค่ไหนก็ยิ่งส่งไปให้ลุงบันเท่านั้น :icondisapp: น่าจะต้องจดทะเบียนให้กันพลาเป็นสิ่งเสพติดประเภทหนึ่งแล้วกระมัง  :iconjoy:
Say f**k it before V kick da bucket! life too short,bro

ออฟไลน์ crazypipo

• *
ตอนเด็กๆเวลาไปโรบินสันกับแม่ผมชอบไปยืนน้ำลายไหลหน้าชั้น Gunpla ตอนนั้น Wing เพิ่งเริ่มฉาย

พวก 1/100 (ไม่ใช่ MG นะ) Gundam X กำลังเกลื่อนชั้น ตอนแรกอยากได้ Airmaster กับ X มากแต่แม่ไม่เคยซื้อให้เพราะแพง :iconcryout:
จนถึงวันเกิด แม่ใจอ่อนให้ซื้อได้ตัวนึง  :iconcryjoy: ตอนแรกวิ่งตรงไปหา Airmaster แต่ดันเหลือบไปเห็น Leopard.... จัดไป :iconlove:

15 ปีผ่านไป เจ้า 1/100 Leopard ตัวนั้นเป็นตัวแรกละตัวสุดท้าย...จนกระทั่งวันๆว่างอยู่แล้วดันเข้า Amazon ไปเห็น RG Destiny ไอเราด้วยความที่ห่าง Gundam ไปนานก็ไม่รู้จัก Seed แต่เห็นดีไซน์มันโหดดีเลยกัดฟันสอยมาตัวนึง... ตามมาด้วย RG Strike Freedom ไอตอนนั้นเราก็ไม่รู้จัก RG ก็แบบ เห้ย!!เมื่อก่อนมันละเอียดแบบนี้หรอวะ???

เท่านั้นแหละ.... :iconfreak: ตอนนี้เต็มบ้านแล้ว เสียตังเท่าไหร่อย่าให้บอก  :icondizzy:

แต่ก็มีความสุขครับ มันเป็นอะไรที่เราทำหลังเลิกงานแล้วผ่อนคลายดี