ผู้เขียน หัวข้อ: [review] 1/165 RDA Gunship "ยานรบแห่ง Avatar"  (อ่าน 2201 ครั้ง)

ออฟไลน์ shinfear

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
[review] 1/165 RDA Gunship "ยานรบแห่ง Avatar"
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 07:57:14 PM »

[youtube]PByA2YJ622s[/youtube]

สวัสดีครับ ในที่สุดก็ได้ทำซะทีกับรีวิวของเจ้านี่ ซึ่งในส่วนของการประกอบก็จะมีคนทำรีวิวเอาไว้แล้วผมเลยข้ามๆมาซะเลย
  แต่จะขอเพิ่มรายละเอียดปลีกย่อยที่คุณ crackkick ไม่ได้กล่าวถึงเอาไว้ในบทความนะครับ

ข้อดีของโมเดลนี้คือ?
 1. ราคาถูกมากสำหรับไลน์เครื่องบิน หรือเฮลิคอปเตอร์ เหมาะสำหรับผู้ที่เริ่มเล่นโมเดล
 2. ชิ้นส่วนทนทานแข็งแรง และหล่อพลาสติกได้ค่อนข้างดีไม่มียุบแต่มีครีบบ้างเป็นบางจุด
 3. รายละเอียดที่สวยงาม แต่ดูไม่ดุเกินไปเพราะความมันของพลาสติก

ข้อเสียของโมเดลนี้คือ?
 1. การประกอบบางจุด ต้องใช้แรงกดพอสมควรทำให้ชิ้นส่วนอาจเสียหายได้เช่น ส่วนใบพัด ผู้ใหญ่ควรระวังในการกดชิ้นส่วน
 2. ผ่ากลางเกือบทั้งลำ หลายๆจุดประกบไม่สนิท ถ้าอยากให้สนิทต้องแต่งเอาเองนะครับ
 3. สติกเกอร์เคลียร์ที่แถมมาทุกกล่องเป็นแบบเดียวกันหมด

เครื่องบินรุ่นนี้เคยปรากฎตัวในภาพยนต์ Avatar ซึ่งเป็นเครื่องบินที่ฝ่ายโลกใช้ ตัวเครื่องนั้นใช้พลังงานแสงอาทิตย์ในการหมุนใบพัด
 เน้นด้านการขนส่งมากกว่ารบด้วยตนเอง ใช้นักบินคนเดียวในการควบคุมการบิน

ขอบคุณที่รับชมครับ โมเดลตัวต่อไปที่จะทำรีวิวก็คือเครื่องบินรบ "ซีอาน" ซึ่งยังไม่มีไครรีวิววิธีประกอบ
 เพราะฉะนั้นผมจะถ่ายบางส่วนตอนประกอบลงคลิปด้วยนะครับ จะพยายามลดความยาวคลิปลงครับ