ผู้เขียน หัวข้อ: thinner ก่อสร้างกับ สำหรับโมเดลโดยเฉพาะ นำมาผสมสี พ่นแอร์บรัช ได้ผลที่ต่างกันมากไหมครับ  (อ่าน 5825 ครั้ง)

ออฟไลน์ toppaa01

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 3
พอดีเห็นทินเนอร์สำหรับโมเดลราคาแพงขวดหน่อยเดียวเลยยังไม่กล้าซื้อมาสอบถามข้อมูลก่อนครับ

แต่ถ้าผลไม่ต่างมากก็คงทินเนอร์ก่อสร้างต่อไปครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :icongift: :icongift: :iconshy2: :iconshy2:

ปล. อยากสอบถามราคาจ้างทำสีด้วยครับ อยากจ้างทำแค่ส่วนโล่ใหญ่ของ unicorn phenex type rc จากสีเทาเป็นสีขาวล้วน *ไม่ไฮไลท์ ไม่ตัดเส้น ทับด้วยเคลียกึ่งเงากึ่งด้าน นี้คิดค่าทำสีประมาณเท่าไหรหรอครับ (อยากได้งานดีดี เรียบๆผิวสัมผัสคล้ายพลาสติกเดิมๆ เลยไม่กล้าทำเองครับ  :iconcry: )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2015, 12:06:00 AM โดย toppaa01 »

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
ต่างตรับ  ทินเนอร์ก่อสร้างจะกัดพลาสติกถ้าเผลอเอานิ้วไปโดนนะระวังหน่อย( เวลาพ่นเยิ้ม) ถ้าเกรดต่ำมากๆก็อาจทำให้สีด้านได้ เเต่พ่นสีไม่หนามากไม่เยิ้ม
ก็ไม่ค่อยเป็นไร บางทีผมก็ใช้นะ ในกรณีทินเนอร์กันเซ่หมด  :iconwinks:

• **
ต่างตรับ  ทินเนอร์ก่อสร้างจะกัดพลาสติกถ้าเผลอเอานิ้วไปโดนนะระวังหน่อย( เวลาพ่นเยิ้ม) ถ้าเกรดต่ำมากๆก็อาจทำให้สีด้านได้ เเต่พ่นสีไม่หนามากไม่เยิ้ม
ก็ไม่ค่อยเป็นไร บางทีผมก็ใช้นะ ในกรณีทินเนอร์กันเซ่หมด  :iconwinks:

อ่ออ ถึงว่าสีด้านตลอดเลยครับ ขอบคุนที่แนะนำครับ

ออฟไลน์ ahakung

• เริ่มหัดทาสี

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
ทินเนอร์เกรดก่อสร้าง  ส่วนมากคุณสมบัติจะแห้งไว และกัดพลาสติกครับ

เรื่องการกัดพลาสติก  ถ้าไม่พ่นเยิ้มไม่เป็นไรอ่ะครับ  ถึงพ่นเยิ้มถ้าไม่มากก็แค่เป็นรอยด่างๆสากๆนิดหน่อย  แต่ถ้าเผลอทำหกนี่ เละครับ

แต่เนื่องจากคุณสมบัติแห้งไวนี่แหล่ะ  บางยี่ห้อเวลาพ่นแล้วแรงยึดเกาะจะตกลง  เพราะเวลาพ่นมันแห้งก่อนติดผิวโม จนกลายเป้นฝุ่นแทน หรือไม่ก็เกาะไม่ค่อยดีเพราะแห้งระหว่างพ่นก่อนติดตัวโม
แต่เนื่องจากมันแห้งไวนี่แหล่ะ  เลยทำงานง่าย   แต่บางยี่ห้อแห้งไวไปก็ไม่ใหว  สีถลอกง่ายเกิน

ทินเนอร์เกรดก่อสร้างที่แนะนำก็ตราแมงมุม อันนี้พ่นสียังไงก็สาก 100%
ตราปลา ไม่แนะนำ  แห้งไวไป
ที่แนะนำจริงๆก็ของ TOA  ราคาแพงกว่าแต่เกรดดีหน่อย  พ่นสีออกมาเงาได้ไม่ได้แห้งสากแบบเกรดต่ำ แต่ราคาแพงกว่าหน่อย หาได้ตามโฮมโปร หรือสถานขายอุปกรณ์ก่อสร้างใหญ่ๆ
ที่ปี๊บจะเขียนว่าเบอร์ 71 นะ สำหรับพ่น

ส่วนพวกเกรดโมเดล สีจะเงากว่า แรงยึดเกาะจะดีกว่าหน่อย แต่พ่นยากกว่าเพราะแห้งช้ากว่า พ่นด้วยทินเนอร์ก่อสร้างมันส์กว่าครับ พ่นแปปๆแห้ง แต่ถ้าเอาแรงยึดเกาะ ความเงาของสี ทินเนอร์เกรดโมเดลดีกว่าครับ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
ของผมใช้Acrylic Thinner ฉลากน้ำตาลเบอร์ 3602 ครับสูตรนี้ปกติเอาไว้ผสมสีพ่นรถยนต์ครับ จะแห้งช้ากว่าปกติ พ่นสีมันก็มันปกติครับ การกัดพลาสติกเหมือนทินเนอร์ปกติครับเอามาเช็ดสีแบบ Mr.Hobby Thinnerไม่ได้ แต่ข้อดีที่สุดคือราคาถูกครับ กระป๋องนึกราคาประมาณ2ร้อยนิดๆ ใช้พ่นใช้ทาใช้ดมใช้ล้างได้ในกระป๋องเดียวกันเลย

ป.ล. เบื้องหลังการทำงานทั้งรกทั้งโสโครกมาก :iconpale:

หาซื้อได้ตามร้านวัสดุก่อสร้างแถวบ้านทั่วไปครับ ร้านไหนมีสีขายร้านนั้นก็มีทินเนอร์ขายครับ
   |
   |
   V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2015, 03:20:37 PM โดย unn13 »

• **
ของผมใช้Acrylic Thinner ฉลากน้ำตาลเบอร์ 3602 ครับสูตรนี้ปกติเอาไว้ผสมสีพ่นรถยนต์ครับ จะแห้งช้ากว่าปกติ พ่นสีมันก็มันปกติครับ การกัดพลาสติกเหมือนทินเนอร์ปกติครับเอามาเช็ดสีแบบ Mr.Hobby Thinnerไม่ได้ แต่ข้อดีที่สุดคือราคาถูกครับ กระป๋องนึกราคาประมาณ2ร้อยนิดๆ ใช้พ่นใช้ทาใช้ดมได้ในกระป๋องเดียวกันเลย

ป.ล. เบื้องหลังการทำงานทั้งรกทั้งโสโครกมาก :iconpale:

55555 ชอบที่ ใช้พ่นใช้ทาใช้ดมได้ในกระป๋องเดียวกันเลย
ขอบคุณมากครับที่แนะนำ หาซื้อได้ที่ไหนครับ
ปล.สถานที่ทำงานรกจริงครับ 555  :iconlol:

ทินเนอร์เกรดก่อสร้าง  ส่วนมากคุณสมบัติจะแห้งไว และกัดพลาสติกครับ

เรื่องการกัดพลาสติก  ถ้าไม่พ่นเยิ้มไม่เป็นไรอ่ะครับ  ถึงพ่นเยิ้มถ้าไม่มากก็แค่เป็นรอยด่างๆสากๆนิดหน่อย  แต่ถ้าเผลอทำหกนี่ เละครับ

แต่เนื่องจากคุณสมบัติแห้งไวนี่แหล่ะ  บางยี่ห้อเวลาพ่นแล้วแรงยึดเกาะจะตกลง  เพราะเวลาพ่นมันแห้งก่อนติดผิวโม จนกลายเป้นฝุ่นแทน หรือไม่ก็เกาะไม่ค่อยดีเพราะแห้งระหว่างพ่นก่อนติดตัวโม
แต่เนื่องจากมันแห้งไวนี่แหล่ะ  เลยทำงานง่าย   แต่บางยี่ห้อแห้งไวไปก็ไม่ใหว  สีถลอกง่ายเกิน

ทินเนอร์เกรดก่อสร้างที่แนะนำก็ตราแมงมุม อันนี้พ่นสียังไงก็สาก 100%
ตราปลา ไม่แนะนำ  แห้งไวไป
ที่แนะนำจริงๆก็ของ TOA  ราคาแพงกว่าแต่เกรดดีหน่อย  พ่นสีออกมาเงาได้ไม่ได้แห้งสากแบบเกรดต่ำ แต่ราคาแพงกว่าหน่อย หาได้ตามโฮมโปร หรือสถานขายอุปกรณ์ก่อสร้างใหญ่ๆ
ที่ปี๊บจะเขียนว่าเบอร์ 71 นะ สำหรับพ่น

ส่วนพวกเกรดโมเดล สีจะเงากว่า แรงยึดเกาะจะดีกว่าหน่อย แต่พ่นยากกว่าเพราะแห้งช้ากว่า พ่นด้วยทินเนอร์ก่อสร้างมันส์กว่าครับ พ่นแปปๆแห้ง แต่ถ้าเอาแรงยึดเกาะ ความเงาของสี ทินเนอร์เกรดโมเดลดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ กระจ่างเลย ว่าแล้วทำไมที่ผ่านมาพ่นปุ๊บแห้งทันทีแถมด้านเชียว งงตั้งนาน ทำเอาเข้าใจว่าแอร์บรัชมันดีงี้นี่เองไม่ต้องรอแห้งเลยอยู่นาน
คราวหน้าลองหายี่ห้อ TOA มาลองบ้างครับ  :iconhappy: