ผู้เขียน หัวข้อ: The Amazing Spider-man 1/6 งานปั้นดินเยื่อ (นอกไลน์)  (อ่าน 8663 ครั้ง)

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
The Amazing Spider-man 1/6 งานปั้นดินเยื่อ (นอกไลน์)
« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 02:42:50 PM »
The Amazing Spider-man 1/6
 วันเสาร์ที่ 29 สิงหาคม 58
Prototypeงานปั้นดินhomespun ครับ  :iconsweat:
เกริ่นนิด ตัวนี้ เป็นอิเมจที่นำมาจาก ดีไซน์เเรกๆจากภาพยนต์ Spider-Man เวอร์ชั่น Sam raimi
เเหละ ผสมผสานกับลายบนตัวที่คล้ายๆดีไซน์จากภาคเเรกของ ผกก Sam
ซึ่งผมปั้นไว้ก่อนCostume ภาคสองของamazing 2 จะเปิดตัวเสียอีก เเอคชั่นตอนเเรกจะปั้นท่าคลาน เเต่ผมปั้นท่าหมอบคลานไปสามตัวเเล้วเลยเบื่อ เลยเอายืนท่ายิงใยบ้าง ทำเเนวไฮบริดไม่ใช่เเบบเหมือนจริงผสมคอมมิคหน่อยๆครับ
งานปั้นต้นเเบบขึ้นรูปจากดินเยื่อกระดาษครับscale 1/6
ส่วนที่ยากสุดก็คุณลายนูนเเหละกว่าจะเสร็จเเทบเเย่เลย ไม่ใช่มืออาชีพ

ตัวนี้เคยลง WIP ไปนานเเล้วคนคงลืมกันหมดเเล้ว อดทนทำจนเสร็จ อ้วกจิเเตก

งานสี
ใช้กันเซ่เป็นหลักครับ
เเดงใช้ เเดงเดียวกับที่พ่นกันดั้มน่ะเเหละครับผสมไว้เยอะ 108 บวกขาว เล็กน้อย ผสม คาเเรคเตอร์เยลโล่ อิกนิด
สีน้าเงิน 110 ผสม 14 7/3 ครับ งานสีง่ายมากๆไล่เฉดด้วยสีเดิมผสมดำเล็กน้อย ไฮไลท์ตามกล้ามก็ผสมขาวลงไปเล็กน้อย
ลายเส้นบนตัวทามิย่า XF-10 พู่กันเขียนเอา
เอมเบลม เเมงมุมตัวใหญ่ หรือสไปดี้โลโก้ทางด้านหลัง ตัดกระดาษ AA พ่นสีเอาเเล้วเเปะด้วยกาวลาเทกซ์เอาเเบบอย่างหน้าด้านๆเลย ง่ายดี ตอนเเรกว่าจะทำลายนูนบางๆเเล้วขัด เเต่เเบบนี้ workกว่า เวลาเบื่อก็เปลี่ยนได้ง่ายมาก
เป็นงานที่ทำๆหยุดๆ เลยเหมือนทำนานมากๆ

ปล. เจ้านี่มีชิ้นส่วน5ชิ้นเป็นเดือยทั้งหมด

\

a7fd4f7af2cfdc8a4d8407334][/url]

:iconfreak:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2015, 12:41:44 PM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ whitemeteor

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
Re: The Amazing Spider-man 1/6 งานปั้นดินเยื่อ (นอกไลน์)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 06:24:32 PM »
เทพเลยครับฝีมือแบบนี้ไม่ใช่สมัครเล่นแล้วคร้าบ :iconlol:

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
Re: The Amazing Spider-man 1/6 งานปั้นดินเยื่อ (นอกไลน์)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 07:29:55 PM »
ปั้นกล้ามเนื้อสวยมากเลยครับ  :iconwish:
แต่ไปสะดุดตรงลายที่หลัง เผาไปหน่อยนะครับ  :iconlol: :iconlol: :iconlol:
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ KanekiKen

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 1
  • Believe in yourself
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 07:44:01 PM »
ปั้นกล้ามเนื้อสวยมากเลยครับ  :iconwish:
แต่ไปสะดุดตรงลายที่หลัง เผาไปหน่อยนะครับ  :iconlol: :iconlol: :iconlol:
เห็นเหมือนผมใช่ไหมครับ :iconlol: :iconlol: :iconlol:
เเต่งานนี่ epic  มากครับนับถือเลย.......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2015, 07:46:55 PM โดย KanekiKen »
"I said my sword was a tool of justice...not using in anger...not use for vengeance...now I'm not so sure and besides....this isn't my sword"
Raiden
Metal Gear Rising Revengeance

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 08:16:22 PM »
สุดยอดมากครับ  งานระดับมืออาชีพจริงๆ  ปั้นได้ละเอียดมาก

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ bee482

• **
  • Like: 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 10:45:02 PM »
งานสวยมากครับลายใยบนตัวชุดนี่ทำได้ไง ฝีมือและความอดทนสุดยอดครับ นับถือ นับถือ :iconwish:

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 11:25:19 PM »
งานสวยมากครับ สุดยอดจริงๆครับ
ฝีมือปั้นแจ่มมาก
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 08:03:31 AM »
ทักษะฝีมือโหดมากครับ เเม่นเรื่องฟิกเกอร์คนทีเดียว เกือบสมบูรณ์ละ
ติดอยู่ตรงลายข้างหลังนะครับ นิดเดียวจิงๆ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 08:43:45 AM »
ขอบคุณทุกๆเมนท์ครับ
เรื่องลายด้านหลังเกิดจากความหลายใจของคนปั้นเองครับ เลือกไม่ถูกว่าจะเอาแบบเก่าหรือใหม่เลยทำเป็น option ไว้
เเล้วจะนำไปเเก้ไขครับ
:icongift:

ออฟไลน์ RX-K

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 7
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 08:50:45 AM »
...ต่อให้ลายที่หลังเป็นยันต์ห้าแถว ผมก็ไม่กล้าจะติงานของพี่
.
.
.
สุดจริงๆครับ ทั้งภาพวาด และงานปั้น
ข้าน้อย ขอคาราวะ สามโบก  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 09:18:24 AM »
ปั้นเก่งจริงๆครับ ตัวอักษรที่เขียนไว้ตอนที่เป็นแบบร่างดินสอมันคืออะไรครับ จะว่าใบ้หวยรึก็ไม่ใช่  :iconlol:

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 10:29:19 AM »
ผมยังไม่ลืม WIP คุณกรครับ
เพิ่งเข้าไปดูหยกๆเอง
ผลงานเยี่ยมมากเลยครับ
สุดยอดจริงๆ
 :icongift: :iconnosebleed: :iconwish: :iconlove:
atinatv

ออฟไลน์ zerokillcid

• Like: 12
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 11:33:08 AM »
 :iconwish: สวยสมกับความอดทน เป็นผมคงโยนทิ้ง หรือฝังกลบลืมไปล่ะ นับถือการลงสีจริงๆ งานสวยสีแจ้ม สวยมากๆครับ   
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 06:36:11 PM »
...ต่อให้ลายที่หลังเป็นยันต์ห้าแถว ผมก็ไม่กล้าจะติงานของพี่
.
.
.
สุดจริงๆครับ ทั้งภาพวาด และงานปั้น
ข้าน้อย ขอคาราวะ สามโบก  :iconcryjoy:

ขอบคุณครับ ทำยามว่างครับ  :icongift:

ปั้นเก่งจริงๆครับ ตัวอักษรที่เขียนไว้ตอนที่เป็นแบบร่างดินสอมันคืออะไรครับ จะว่าใบ้หวยรึก็ไม่ใช่  :iconlol:

ไว้จัดช่องให้เท่ากันครับ สองด้าน เเขนมันโพสไม่เหมือนกัน ถ้าไม่ทำจะงงมากครับ คุณ unn13  :icondizzy:

:iconwish: สวยสมกับความอดทน เป็นผมคงโยนทิ้ง หรือฝังกลบลืมไปล่ะ นับถือการลงสีจริงๆ งานสวยสีแจ้ม สวยมากๆครับ   

เบื่อหรือเหนื่อยก็หยุดครับ กัดฟันทำจนเสร็จ เพราะไม่งั้นที่ทำมาเท่ากับเสียเวลาฟรีครับผม  :iconnasty:

ผมยังไม่ลืม WIP คุณกรครับ
เพิ่งเข้าไปดูหยกๆเอง
ผลงานเยี่ยมมากเลยครับ
สุดยอดจริงๆ
 :icongift: :iconnosebleed: :iconwish: :iconlove:

ขอบคุณที่ยังจำได้ครับคุณ avichi  :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2015, 06:40:36 PM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ PaladinMode

• Like: 8
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 02:07:50 PM »
นี่ล่ะมืออาชีพครับ *-*
 :iconlove:

ออฟไลน์ jason

• Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 03:42:09 PM »
สุดยอดอะ ทั้งงานป้น งานลงสี (ข้างหลังนั่นมันอะไร อิอิ)

จำได้ว่าเหลืออีกหลายตัวนะคับ ที่ปั้นๆไว้(เมื่อนานมาแล้ว) ยังไงก็รอชมอย่นะคับ 
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 04:09:54 PM »
นี่ล่ะมืออาชีพครับ *-*
 :iconlove:

เเหม ชมซะผมเขิน ขอบคุณครับ

สุดยอดอะ ทั้งงานป้น งานลงสี (ข้างหลังนั่นมันอะไร อิอิ)

จำได้ว่าเหลืออีกหลายตัวนะคับ ที่ปั้นๆไว้(เมื่อนานมาแล้ว) ยังไงก็รอชมอย่นะคับ 

ถ้าหมายถึงลายที่ด้านหลัง เเบบนี้คือเเบบเก่าที่เห็นในคอมมิคครับผม ถ้าในหนัง มันจะเป็นเเมงมุมขายาวๆเลย
ผมออกเเบบให้เป็นเเนวลูกผสมระหว่าง หนังกับ คอมมิคยุค 80 สุดท้ายสองจิตสองใจ 55
ใครเคยเห็นงานปั้นเก่าๆของผมจะเข้าใจครับ ว่าจริงๆ style ผมเป็นเเบบไหน  :iconwinks:

ออฟไลน์ AsuJi

• Like: 11
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 09:09:03 AM »
อย่างโหดเลยครับ สวยมากครับ  :iconlove: :iconlove: :iconlove: :iconlove: :iconlove:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 09:22:51 AM »
อย่างโหดเลยครับ สวยมากครับ  :iconlove: :iconlove: :iconlove: :iconlove: :iconlove:

ขอบคุณมากครับ อยากให้เพื่อนๆหันมาทำงาน scrathbuild  กันเยอะๆครับ ได้ความภาคภูมิใจดี  :icongift:

ออฟไลน์ cook097

• **
  • Like: 21
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 02:23:30 PM »
ฝีมือการปั้นสุดยอด สรีระเป๊ะเลย
จบจิตรกรรมศิลปากร หรือไม่ก็เพาะช่างใช่เปล่าครับ