ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการผสมทินเนอร์กับสีกระป๋องครับ  (อ่าน 3235 ครั้ง)

ออฟไลน์ whitemeteor

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
ปรกติผมจะใช้พวกสียี่ห้อ gunze gaia สำหรับใช้กับแอร์บรัช ในอัตรา1/2 แต่พอดีมีสีกระป๋องของ โกเบ สีดำเงาอยู่ครับ อยากละลองผสมทินเนอร์ใส่แอร์บรัชพ่นซ้อมมือหน่อยไม่ทราบว่าต้องผสม
อัตราส่วนเท่าไหร่ ระหว่าง สีกระป๋อง/แอร์บรัชครับ ใช้1/2เหมือนเดิมรึปล่าวครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: สอบถามเรื่องการผสมทินเนอร์กับสีกระป๋องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 08:56:08 PM »
ถ้าสีกระป๋อง พ่นแล้วเอาสีใส่แอร์บรัช  ถ้าพ่นเพียวๆไม่เติมอะไรพ่นได้ครับ แต่สีจะแห้ง + เป็นเม็ดนิดหน่อย เพราะสีจะออกหนืดไป

ถ้าเอาสีจากกระป๋องพ่น ธรรมดาผมจะผสมทินเนอร์ไปด้วยนิดนึงนะ

ส่วนผสมมากแค่ใหน....  กะลำบากครับ ขึ้นกับการเขย่าแล้วก็เวลาที่สีหลังพ่นออกจากกระป๋อง และวิธีการเอาสีออกมา  ถ้าฉีดไล่สีออกมา สีจะติดแห้งกว่าพ่นอัดใส่แอร์บรัชตรง หรือเจาะกระป๋องมาใช้

แต่สีที่ออกมาจากกระป๋องส่วนมากความหนืดอยู่ในระดับพ่นได้อยู่แล้ว  ลองพ่นดูถ้ามันหนืดไปค่ยเติมก็ได้  แต่หลักๆ แอร์บรัช 1 กรวย ผมจะเติมทินเนอร์ลงไปเพิ่มซัก 5%

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• **
Re: สอบถามเรื่องการผสมทินเนอร์กับสีกระป๋องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 07:41:52 PM »
ขอบคุณมากครับ ผมใช้วิธีเจาะกระป๋องเป็นรูนิดหน่อยพอให้ลมในกระป๋องออกแล้วทิ้งไว้ซัก5ชั่วโมงค่อยขยายรูแล้วเทใส่ขวดน่ะครับ ดูแล้วความข้นพอๆกับผสมทินเนอร์1/2 คิดว่าผสมทินเนอร์ในกรวยอีกซัก5% แบบที่คุณ naroki แนะนำน่าจะโอเคครับ
ว่าจะลองเมื่อไหร่ก็ไม่ได้ลองฝนตกทุกทีเลย :iconcry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2015, 07:42:39 PM โดย whitemeteor »

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 10:55:58 PM »
ขอบคุณมากครับ ผมใช้วิธีเจาะกระป๋องเป็นรูนิดหน่อยพอให้ลมในกระป๋องออกแล้วทิ้งไว้ซัก5ชั่วโมงค่อยขยายรูแล้วเทใส่ขวดน่ะครับ ดูแล้วความข้นพอๆกับผสมทินเนอร์1/2 คิดว่าผสมทินเนอร์ในกรวยอีกซัก5% แบบที่คุณ naroki แนะนำน่าจะโอเคครับ
ว่าจะลองเมื่อไหร่ก็ไม่ได้ลองฝนตกทุกทีเลย :iconcry:

เทสีลวขวด  สีมันลงไปกองง่ายนะครับ เวลาเทออกทินเนอร์จะเยอะกว่าสี
ตอนอยู่ในกระป๋องมันมีลูกเหล็กอยู่
ธรรมดาถ้าผมทำผมแบ่งเทใส่ขวดเล็กๆหลายๆขวดเอา จะได้คนสีง่ายๆ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 12:58:20 AM »
ขอบคุณมากครับคุณnaroki เดี๋ยวจะแงะลูกเหล็กในกระป๋องมาใส่ขวดครับ :iconwink: