ผู้เขียน หัวข้อ: [3rd party] [MMC] Cynicus (Not Vos) ความยุติธรรมอันโหดร้าย บทที่ 1 : มือปืนวิปลาส  (อ่าน 2949 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluewhale

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
สวัสดีครับ

คอมิคของ Transformers ที่เป็นที่นิยมอยู่ในปัจจุบันสำนักพิมพ์หนึ่งคือ IDW ที่ส่วนหนึ่งก็ได้แถมมากับของเล่น Hasbro ด้วยนั้น มีอยู่ภาคหนึ่งคือ More Than Meets The Eye (MTMTE) ที่ได้สร้างตัวละครใหม่ขึ้นมาจำนวนหนึ่ง เช่น Drift, Rung, Windblade, และอื่นๆ ซึ่งในบรรดาตัวละครใหม่ๆ เหล่านี้ มีหน่วยหนึ่งที่น่าสนใจมากในแง่ของการออกแบบ (แปลว่าสวยมากครับ 555+) ก็คือหน่วย Decepticons Justice Department (DJD) ซึ่งสารภาพตามตรงว่าผมไม่ได้อ่านคอมิคของเขาซักเท่าไหร่ มีอ่านสปอยล์บ้างแต่ก็ไม่ได้ตามจริงจัง ที่ชอบมากๆ คือการออกแบบหุ่นยนต์นี่แหละ ซึ่งทาง Hasbro กับ Takara ก็ไม่ได้ทำของเล่นของหน่วยนี้ออกมาเลยครับ มีแต่ค่าย 3rd party ที่ชื่อ Mastermind Creations (MMC) นี่แหละที่ทำขึ้นมา ซึ่งราคานั้นแน่นอนว่าเมื่อเป็น 3rd party ก็ต้องสูงพอสมควรเลยทีเดียว

สมาชิกทีม DJD ด้านบนคือ Tarn (หัวหน้าทีม) ด้านล่างจากซ้ายไปขวาได้แก่ Vos, Kaon, Helex และ Tesarus นอกจากนี้ยังมี Nickel และ The Pet ที่ไม่อยู่ในภาพ ชื่อของสมาชิกในทีม จะไม่ใช่ชื่อจริง แต่เป็นโค้ดเนมที่ได้จากชื่อเมืองที่ Decepticons ยึดครองได้ ถ้าสมาชิกคนไหนตายไปก็จะมีคนใหม่มาใช้ชื่อนี้แทน

คือทั้งทีมสวยมากในสายตาผมครับ

การรีวิวจะเริ่มจาก (Not) Vos หรือ Cynicus ตามลำดับที่ออกวางจำหน่ายครับ (ซึ่งเพิ่งมีแค่ตัวเดียว ที่จะตามมาคือ Kaon และ Tarn แต่ก็อีกหลายเดือนเลย)

กล่อง

เป็นอีกรีวิวที่ผมต้องรีวิวกล่องด้วยเพราะมันสวยดี MMC จะทำกล่องแบบนี้เหมือนกันหมดทุกตัวในไลน์ Reformatted ครับ (เขามีอีกไลน์คือ Heart Of Steel ซึ่งสวยเหมือนกันแต่คงเลิกทำไปแล้ว) ก็คิดว่าจะถ่ายให้ดูทุกตัวที่ซื้อของค่ายนี้

ตรงนี้เปิดออกมาจากมีภาพตัวละคร ส่วนด้านขวาเจาะใสมองเห็นของ

อาร์ทเวิร์กจะเป็นสไตล์นี้ทุกตัวในไลน์ Reformatted

คู่มือกับ Bio Card

ด้านหลังเป็นคอมิค 3d CG ผมไม่ค่อยชอบเท่าไร ชอบแบบคนวาดมากกว่า

คู่มือทำไม่ค่อยละเอียด ต้องเดาเองเยอะ

Robot Mode

คือเป๊ะมากยังกับหลุดออกจากคอมิค เหมือนสุดๆ

ตาสองข้างที่ดูจะไม่เท่ากัน สติกเกอร์ดีเซ็ปติคอนเจ้าของเก่าเขาติดให้นะครับ ของใหม่จะไม่มีมาให้

จุดขยับดีเวอร์ๆ พูดได้เลยว่านี่คือ TF ที่จุดขยับดีที่สุดเท่าที่ผมเคยสัมผัสมา

แต่เดี๋ยวก่อน ถ้าคุณถอดแบ็คแพ็คออก (ขออภัยที่ภาพนี้เบลอ ดูในกล้องมันไม่เบลอครับ)

จะหาไหนได้อีกแบบนี้ ต้องซื้อแล้ว อวยสุดๆ?!

เรามีอาวุธอีกสามชิ้น

ติดที่หลังได้ทุกชิ้น

ปืนทั้งสองกระบอกสามารถต่อกันเป็นไรเฟิลได้

หรือแยกเป็นปืนสองกระบอก

ในกล่องยังมีวัตถุสองสิ่งนี้

ซึ่งจากคอมิค มันคือ "ใบหน้า" ของ Vos นี่แหละครับ ที่จะสวมให้กับเหยื่อผู้เคราะห์ร้าย (ส่วนมากเป็น Decepticon ที่ทรยศแล้วถูกจับได้) ซึ่งเมื่อถอดหน้าออกมาแล้ว Vos จะมีหน้าโล่งๆ คือไร้ใบหน้า แต่ทาง MMC ไม่ได้ทำสีมาให้เหมือนในคอมิค

WEAR

MY

FAAACE

Sniper Gun Mode

อาวุธก็ปืน แปลงร่างก็เป็นปืน มือเห็นชัดเจน

การแปลงร่างสนุกดี แต่หลายขั้นตอนต้องใช้การถอดเสียบ

ตรงพานท้ายสามารถพับได้ถ้าติดไหล่ของผู้ถือ

ชิ้นนี้คือที่จับสำหรับ Combiner เขาตั้งใจว่าให้ Feral Rex (Not Predaking) ของค่ายตัวเองถือ เสียใจด้วยครับผมไม่มี ถึงแม้มันจะสวยมาก

เนียนๆ แถๆ ให้ Giant ถือได้ แต่จริงๆ จับได้ไม่เป๊ะนะ

พวกตัวเล็กจะถือต้องเอาที่จับ Combiner ออกก่อน

แล้วเอาด้ามจับเล็กออกมาแบบนี้

ขนาด DX ดูจะเล็กไปที่จะถือ

ในขณะที่ Voyager ดูโอเคขึ้นมาหน่อย

เทียบขนาด

ดวลสไนเปอร์

พบกันใหม่คราวหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2015, 05:46:55 AM โดย bluewhale »

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
ตัวนี้ดีไซส์สวยมากครับ

หลังๆเหมือนพวก 3rd party นี่เล่นกันออกถี่และสวยมากๆ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
ตัวนี้ดีไซส์สวยมากครับ

หลังๆเหมือนพวก 3rd party นี่เล่นกันออกถี่และสวยมากๆ

มีบริษัทใหม่เปิดมาเรื่อยๆ ครับ แต่ที่มั่นใจได้ก็ค่ายเดิมๆ นี่แหละ แต่ก็เยอะมากๆ เลย  :iconcry:

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
สวยดีครับ แต่ตัวนี้ดูขี้ก้างไป ผิดกับ Tranformers ตัวอื่นๆ ที่ต้องหนา ตัน ถึก

ปล. ผมชอบเจ้า Tarn หน้าตาเฮียเหมือนเอาโลโก้ดีเซปติคอนไปแปะเลย บอกตัวตนชัดเจน :iconwink:

• *
สวยดีครับ แต่ตัวนี้ดูขี้ก้างไป ผิดกับ Tranformers ตัวอื่นๆ ที่ต้องหนา ตัน ถึก

ปล. ผมชอบเจ้า Tarn หน้าตาเฮียเหมือนเอาโลโก้ดีเซปติคอนไปแปะเลย บอกตัวตนชัดเจน :iconwink:

แก๊งนี้มีถึกตั้ง 2 ตัวแน่ะครับ

แต่กว่าจะออกมีเวลาเก็บเงินพอสมควรเลย ไม่เหมือนพวกรวมร่างมาทียกเซ็ทเงิบเลย

ปล. ผมชอบ Tarn เหมือนกันครับ เห็นว่าในเนื้อเรื่องนี่ Tarn กุมความลับอะไรเยอะเหมือนกัน แต่ก็ไม่ได้ไปตามอ่านว่าเขาเก็บงำอะไรอยู่บ้าง