ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องสี additive for flat  (อ่าน 2210 ครั้ง)

ออฟไลน์ noparuj

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 30
ถามเรื่องสี additive for flat
« เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 09:33:52 PM »
อยากถามผู้รู้ ว่า สี mr hobby no 30 additive for flat ใช้ยังงัยอะครับ ผมเอามาผสม ทำเป็น clear ด้าน พ่น ออกมามีเม็ด ละออง สีขาว เต็มชิ้นงาน :iconsweat:เลย

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: ถามเรื่องสี additive for flat
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 09:43:03 PM »
มันเป็นหัวเชื้อสีด้านครับ   พ่นไปเพียวๆมันจะเป้นเกล็ด  เขาเอาใว้ผสมกับสีเครียร์ทำเป็นเครียร์ด้านครับ

หลักการของสีด้านคือ  ผิวมันสากครับ  เหมือนเป็นเกล็ดๆ  หรือเม็ดๆ  ถ้าพ่นเพียวๆ  มันจะสากมาก ที่ดูเป็นสีขาวเพราะความสาก จริงๆมันเป้นผลึกใสๆ ที่สากละเอียดจนเวลาแสงตกกระทบมันหักเหไปหมด จนออกมาเป็นสีขาว

รวมๆ  เขาเอาไปผสมเครียร์ครับ เป้นหัวเชื้อ เติมใส่ซัก 30% ครับ  ถ้าอยากได้สากกว่านี้ก็เติมเพิ่มไปเรื่อยๆจนสากได้ใจ  แต่ถ้าสากมากสีจะเริ่มออกขาวๆครับ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ noparuj

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 30
Re: ถามเรื่องสี additive for flat
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 10:18:54 PM »
หรือ ถ้าเอาไปผสม สี ธรรมดา ก้อ จะทำให้ เป็น สีด้าน ใช่ไหมครับ  ขอบคุณมากคร้าบ :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2015, 10:20:50 PM โดย noparuj »