ผู้เขียน หัวข้อ: MG Sazabi Ver.KA - by avichi / WIP5 - COMPLETED!!!  (อ่าน 26849 ครั้ง)

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
MG Sazabi Ver.KA - by avichi / WIP5 - COMPLETED!!!
« เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 10:38:29 AM »
จบ WIP นั้นต่อ WIP นี้เลยนะครับกับ MG Sazabi Ver.KA
ขอบคุณแฟนๆ
เห็น Technic ไหนมีประโยชขอ Like ด้วยนะครับ

เริ่มประกอบครับ
พอขัดดูจะเห็นรอยยุด
ขนาด Bandai นะเนี่ย

อุดมันซะ

ส่วน Detail ตรงนี้ผมไม่ค่อยชอบ
ถ้า wash คงไม่ติดแน่ๆ

อุปกรที่จะใช้ครับ
มีไฟแช็คกับไขควงหัวแบน

เอามาเผาให้ร้อนๆแล้วจี้ไปเลยครับ

ได้ประมาณนี้ครับ

เอากระดาษทรายขัด plastic ที่ละลายออกมา

ซื้อไฟแยกตางหากมาครับ

พอ Putty แห้งก็ขัดซะ

ขัดๆลูบๆทุกชิ้นเพื่อให้แน่ใจว่าไม่มีรอยยุบ

เรียบร้อยช่างบน
ลองเปิดไฟดู
สวยดีครับ

รู้สึกว่าเขามันแหลมไม่สะใจ

เอามาเหลาซะ
ตอนนี้แหล่มเปี้ยวเลย

ผมจะใช้กระดาษทรายเบอร์ 800-1000 ลูปทุกชิ้นอะครับ
2 เหตุผล
-   กลัวสีไม่ติด
-   ดูว่ามีรอยยุบมั้ย

ชิ้นไหนประกอบแล้วถอดออกยากๆผมจะดัดเดือยมันออกเฉียงๆครับ

นิ้วผมก็พยายามขัดด้วยครับ

ใครมันออกแบบให้มาตัดเก็ดตรงนี้เนี่ขัดยากมากกกก
กลัว detail หาย

สุดท้ายก็ขัดเสร็จด้วยความระมัดระวัง

ยุบมาอีแล้วววว

ชิ้นนี้ขัดมากไป detail หายเลยต้องย้ำลาย

ชิ้นนี้ยัดเข้าไปแล้วเอาออกลำบากต้องขยายรูครับ

ยุบๆ อุดๆ Bandai หนอ

ชิ้นนี้ผ่ากลางมาครับ
ก็ตามทั่วๆไปใช้กาวฝาขาวแล้วหนีบเอาไว้สักคืน

ขัดแล้วพ่นเช็คสะหน่อนครับ
เนียนแล้ว....

แย่แล้วชิ้นนี้ใส่ไปแล้วเอาม่ออก
เอาสว่านเจอะไปเลยครับ
เดี๋ยวค่อยอุดเอา

รอดตัวไป

เรียบร้อยเป็นตัวจนได้ครับ

แล้วก็ถอดออก
(ยากกว่าประกอบอีก)

แล้วก็เอาไปล้างเตรียมทำสีครับ
ทำไมชิ้นมันเยอะอย่างงี้

พบกันใหม่ WIP2 ครับ
ขอบคุณที่เข้ามาชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2015, 02:41:31 PM โดย avichi »
atinatv

ออฟไลน์ Maquez

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 30
Re: MG Sazabi Ver.KA - by avichi
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 10:44:49 AM »
ขยันจริงๆ ไขควงลนไฟจิ้มเด็ดมากครับเดี๋ยวทำมั่ง

ออฟไลน์ nuttybigbrain

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 21
Re: MG Sazabi Ver.KA - by avichi
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 11:13:13 AM »
รอชมเลย ครับ ชอบเทคนิค ไขควง รนไฟ เหมือนกันครับ แจ่มมาก

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 11:21:56 AM »
ขยันจริงๆ ไขควงลนไฟจิ้มเด็ดมากครับเดี๋ยวทำมั่ง
รอชมเลย ครับ ชอบเทคนิค ไขควง รนไฟ เหมือนกันครับ แจ่มมาก
ขอบคุณมากครับ
atinatv

ออฟไลน์ KanekiKen

• Like: 1
  • Believe in yourself
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 11:42:49 AM »
ทําสีออกมาคงสวยน่าดูเลยครับติดตามชมครับ :iconlike: :iconvsign: คงต้องเอาเทคนิคนี้ไปใช้มั่งละครับ :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2015, 11:44:01 AM โดย KanekiKen »
"I said my sword was a tool of justice...not using in anger...not use for vengeance...now I'm not so sure and besides....this isn't my sword"
Raiden
Metal Gear Rising Revengeance

ออฟไลน์ lighting

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 11:48:17 AM »
ติดตามตอนต่อไปด้วยคน  :iconsmile:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 11:49:18 AM »
ทําสีออกมาคงสวยน่าดูเลยครับติดตามชมครับ :iconlike: :iconvsign: คงต้องเอาเทคนิคนี้ไปใช้มั่งละครับ :iconwish:
ไม่หวงวิชาครับ

ติดตามตอนต่อไปด้วยคน  :iconsmile:
ขอบคุณครับ
atinatv

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 11:54:43 AM »
ชิ้นส่วนเยอะจริงๆ  :iconfreak: รอชมนะครับ

ออฟไลน์ winnythepooh

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 21
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 11:55:29 AM »
สุดยอดครับทำงานเร็วมาก แถมปราณีตมากด้วยครับ :iconlol:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 12:03:21 PM »
จริงๆแล้วเอาโมอาตี๋มาทำแล้วบอกว่าเป็นของลุงรึเปล่า
ชิ้นส่วนเยอะมากๆ เห็นแล้วตาลาย ทำZaku no gradeดีกว่าครับ ติดกาวประกบหน้าหลังเป็นอันเสร็จ :iconlol:

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 01:50:41 PM »
ขอบคุณแฟนคลับขาประจำครับ
 :icongift:
atinatv

ออฟไลน์ zerokillcid

• Like: 12
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 03:15:15 PM »
 :iconnosebleed: งานโหดดีแท้ ไขควงลนไฟ เคยคิดแต่ไม่กลัาทำ   :iconpanic:
ลองอุดด้วย กาวช้างก่ะแป้งดูครับ ไม่ยุบแถมแห้งไว้กว่าด้วย สำหรับจุดเล็กๆ ไม่ใหญ่มาก งานจะได้ทำต่อเนื่องได้ ลองดูครับ  :iconwink:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 03:27:15 PM »
:iconnosebleed: งานโหดดีแท้ ไขควงลนไฟ เคยคิดแต่ไม่กลัาทำ   :iconpanic:
ลองอุดด้วย กาวช้างก่ะแป้งดูครับ ไม่ยุบแถมแห้งไว้กว่าด้วย สำหรับจุดเล็กๆ ไม่ใหญ่มาก งานจะได้ทำต่อเนื่องได้ ลองดูครับ  :iconwink:
ขอบคุณครับ
กาวช้างกลัวขัดยากอะครับ
เลยไมากล้าลอง
ไขควงลนไฟ เชียร์ให้ลองเลยครับ
งานสวยด้วย
atinatv

ออฟไลน์ AsuJi

• Like: 11
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 03:51:32 PM »
สุดยอดงานเนียนมากๆครับ
 :iconlove: :iconlove:

ออฟไลน์ mojimaz

• *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 10:41:53 PM »
ติดตามครับๆ กระทู้ดีครับ
มือใหม่จะได้ทำตามกันได้ กระทู้เก่าๆที่สอนทำรูปหายหมดแหละ

:iconvsign: :iconsmile:
รับซื้อ |BUILDERS PARTS HD| MS SPIKE 01 (ขนาด 1/100)

ออฟไลน์ krit_925

• Like: 44
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 11:30:09 PM »
ชอบๆ เทคนิคไขควงกับไฟแช็ค ว่าจะทำตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ
เด่วรอผมทำเจ้า Zaku Cannon เสร็จก่อน เจอกันแน่พี่บี้
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ Pandarider

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2015, 11:05:04 AM »
ไขควงลนไฟ เจ๋งมาก ^^

ออฟไลน์ zerokillcid

• Like: 12
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 11:54:52 AM »
ขอบคุณครับ
กาวช้างกลัวขัดยากอะครับ
เลยไมากล้าลอง
ไขควงลนไฟ เชียร์ให้ลองเลยครับ
งานสวยด้วย

้อ้อข้อนั้นไม่ต้องห่วงเลยครับ ขัดง่ายมากๆ วิธีทำก็ง่าย
หยดกาวช้างลงจุดที่ต้องการ เอาแป้งมาโรยให้ท่วม กดๆลงไป พอแห้งก็เป่าแป้งออก
ส่วนที่เหลือใช้มีดตัดส่วนเกิน แล้วขัดด้วย กระดาษทราย 400 ก็ขัดออกง่ายๆเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2015, 11:56:33 AM โดย zerokillcid »
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 12:24:36 PM »
ขอบคุณมากครับ
น่าจะทำงานได้เร็วขึ้น
จะลองดูนะครับ
atinatv

Re: MG Sazabi Ver.KA - by avichi / WIP2
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 11:40:02 AM »
สวัสดีครับพี่น้อง
มี WIP 2 มา update ครับ
ไม่ค่อยมีอะไรหวือหวามากเพราะมีเวลาทำแค่ 2 สีเท่านั้นเอง
แถม Sazabi เนี้ยชิ้ยเยอะชะมัด

ต่อเลยนะครับ
ง่ายสุดคือแยกสีเป็นกล่องๆ

พวกนี้จะทำสีเหลืองครับ
จะมีสีเทาบางชิ้นที่ผมจะทำสีเหลือง
พวกชิ้นเล็กๆก็ติดกาว 2 หน้าไปเลย
ขี้เกรียดเสียบไม้

พวกนี้เสียบทีละอันเลยครับ
เป็นท่อพลังงาน

พ่นสีคนขับก่อน
เอาสีตามนั้นเลยที่ฟรั่งแปล

ผสมเปะๆเพราะนับหยดกันเลย

ออกมาไม่เห็นจะเหมือนเลย

เลยตัดสินใจพาน clear ส้มไป
ได้อย่างงี้
เอาเท่านี้เหละ

สีเหลืองไม่ต้องการให้สดมากเลยลองพื้นเทา
ถ้าต้องการสดๆให้รองพื้นขาวนะครับ

พวกนี้ลง Super silver ครับ
ชิ้นเยอะชะมัดเลย
ชิ้นเทาบางชิ้นก็จะลงสีนี้

พ่นดำเงาหลังจากรองพื้นครับ

ทำไมมันไม่ค่อยเงาเลยหว่า

เลยเอา clear เงาพ่นทับกลางแดดอีกที
คราวนี้เงาแว้บเลย
แต่คนพ่นจะเป็นลมเอา

ได้มาแล้วครับ
 2 สีที่ทำวันนี้

โชคเหลืองครับ
จากสีเทา
Thruster ก็เหมือนกัน

ชิ้นพวกนี้เดี๋ยวเตรียมบังเงิยแล้วพ่นเทาครับ

ขอบคุณที่ติดตามครับ
ถ้ายังไงผมขอรบกวนแปลสีช่วยผมด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับคุณ kerbaroz ด้วยครับ
(พอดีสีที่ฟรั่งแปลผมหาใน Gunze color chart ไม่เจออะครับ เช่น Russet, Monza)

ขอบคุณที่ติดตามครับ
atinatv