ผู้เขียน หัวข้อ: HGBF Crossbone Gundam X1 Full Cloth 1:144งานพู่กัน  (อ่าน 4527 ครั้ง)

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
HGBF Crossbone Gundam X1 Full Cloth 1:144งานพู่กัน
« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 05:36:56 PM »
HGBF Crossbone Gundam X1 Full Cloth 1:144งานพู่กัน สีไกอา เหมือนเดิม  :iconmeow:

ต่อดิบดองไว้นานล่ะ กว่าจะได้เลิกงามยามดี ทำส่ะที ตัวนี้ใช้เวลาทำสีนานพอควร เพราะเวลาว่างแทบจะไม่มี
แถมสีแยกย่อยเยอะอีก ตัวนี้เป็นเหยื่อทำลองเอาสีเงินผสมสีต่างๆดูว่าจะเกิดไรขึ้นจะวิ๊งๆหรือป่าว
สรุปบางสีก็ใช้ได้ บางสีก็ไม่แตกต่าง บางสีได้เฉดสีแปลกๆเพิ่มขึ้นมา

ว่าด้วยตัวโม  เนื้อเดิม สีขาวเป็นสีขาวมุก ตัวโมแทบจะไม่ต่างจาก Crossbone Gundam X1 (F99) เลย งานอุดไม่มี งานขัดลูกเดียว

ว่าด้วยงานสี ลองเอาสีเงินมาผมสสีต่างๆดู มีแต่สีขาวที่ทาสีตัวโมนี้ล่ะไม่ได้ผสม เพราะลองเทสผสมลองทาที่อาวุธแล้วไม่เกิดการเปลี่ยนแปลงเท่าไรพอสีแห้งแล้ว

สีเงิน :สีเงินสตราไบร์
สีขาว :สีขาว (เฉพาะตัวโมและอาวุธดาบ,ปืนพก)
สีขาว(เงิน): สีขาว+สีเงิน (เฉพาะ โบร์ไรล์เฟิล)
สีน้ำเงินดำ(เงิน) : สีน้ำเงิน+ สีดำนิดนึง + สีเงินอีกหน่อย
สีแดง(เงิน) : สีแดง + สีเงินนิหน่อย
สีทองดำ :สีทองสตราไบร์ + สีดำนิดนึง
สีเหลือง(เงิน) : สีเหลือง+สีขาวนิดนึง+สีเงินหน่อยๆ
สีเทา(เงิน) : สีขาว +สีดำ +สีเงินนิดหน่อย (โครงในต่างๆ)
สีเขียว : สีเหลืง + สีฟ้า (ที่ตาก่ะโมโนอายด้านหลังหัว)
สีน้ำเงินเขียว(เงิน): สีน้ำเงิน+สีขวนิดหน่อย+สีเงิน (เฉพาะที่ โบร์ไรล์เฟิล) เรียกสีไม่ถูกเหมือนกัน

จบด้วยตัดเส้น GM-01 เช่นเคย

จากคำแนะนำเรื่องถ่ายรูปแยกเดี่ยวเพราะดูแล้วรกตา เลยลองทำฉากง่ายๆจากโต๊ะญี่ปุ่น+กระดาษแข็งสีขาว ขึ้นมา
และได้ไฟส่องต่อเนื่องเพิ่มจากเพื่อน มาเพิ่มแสงในการถ่ายภาพ แต่กล้องมือถือเหมือนเดิม รับชมให้แสบตากว่าเดิมได้เลยครับ

แน่นอนว่ามีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ แต่อาจจะทิ่งช่วงนานส่ะหน่อย อิอิ :iconjoy:

มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
Re: HGBF Crossbone Gundam X1 Full Cloth 1:144งานพู่กัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 06:31:23 PM »
Overall โอเคครับ 

แต่ขอตินิดหน่อยนะครับ
-สีหนาไปนิด
-ตรงขอบแลดูสีเยิ้มไปนองๆแถวขอบหมด
-สีเงินยังเห็นรอยแปลงชัดเจนอยู่  ลองทาบางๆทีละชั่นดูครับ  แต่เข้าใจครับสีเงิน สีทองทายาก  :iconcry:
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

Re: HGBF Crossbone Gundam X1 Full Cloth 1:144งานพู่กัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 08:07:31 PM »
Overall โอเคครับ 

แต่ขอตินิดหน่อยนะครับ
-สีหนาไปนิด
-ตรงขอบแลดูสีเยิ้มไปนองๆแถวขอบหมด
-สีเงินยังเห็นรอยแปลงชัดเจนอยู่  ลองทาบางๆทีละชั่นดูครับ  แต่เข้าใจครับสีเงิน สีทองทายาก  :iconcry:

ขอบคุณครับที่แนะนำครับ จริงๆทาสีทั้งหมดบางๆแค่ชั้นเดียวครับ นอกจากสีขาวที่ต้องทาสีเก็บส่วนที่ไม่เท่ากันสองรอบ รอบนึกหว่ากัน 1-2 วันครับ
บางส่วนมีเก็บงานสีที่ทาเลอะ เคยลองกั้นด้วยเทปกาวติดอย่างดีแต่สีก็ไหลเข้าไปเลอะยิ่งกว่าเดิมอีก 5555 เลยเลิกกั้นเทปกาวไปเลย
อีกอย่างพึ่งทาเสร็จไม่มีวันสียังแห้งไม่ลงตัวเท่าไร เลยยังดูเลอะเทอะไปหน่อยครับอิอิ  :iconvsign:

ออฟไลน์ noparuj

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 30
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 01:24:41 AM »
นับถือๆ นอกจากมือต้องนิ่ง ใจต้องนิ่งกว่า :iconwink:

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 08:25:19 AM »
นับถือๆ นอกจากมือต้องนิ่ง ใจต้องนิ่งกว่า :iconwink:

ขอบคุณครับ

:iconpale:แต่ความจริงไม่ใช้เลยครับ มือนี้สั่นเป็นเจ้าเข้า ส่วนใจดีร้อนยังก่ะอะไรดี ทาไปเช็ดเก็บสีไป บางสีเลอะมากที่ก็ทาทับใหม้ไปเลย อารมณ์เสียทำชิ้นส่วนตกพื้นอีก ต้องเช็ดทาใหม่อีกครับ 5555  :icondizzy:   

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 02:48:00 PM »
สีสวยดีครับ  :icongift:

ออฟไลน์ Off-Songwut

• Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 01:42:25 PM »
ทาสีแจ่มเลยครับ สีเงินผมว่าทาให้เรียบยากจริงๆ
 :iconsmile: :iconsmile: :iconsmile:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 01:44:47 PM »
ทาสีแจ่มเลยครับ สีเงินผมว่าทาให้เรียบยากจริงๆ
 :iconsmile: :iconsmile: :iconsmile:

ขอบคุณครับ  :iconjoy:ส่วนเรื่องทาสีเด๋วผมค่อยๆ ปรับฝีมือตังเองอีกทีครับ
ตัวนี้ยอมรับเลยว่ารมณ์ร้อน งานหยาบครับ  :iconfreak: