ผู้เขียน หัวข้อ: ลองใช้น้ำยาขัดสีรถแทน compound  (อ่าน 7452 ครั้ง)

ออฟไลน์ ahakung

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
ลองใช้น้ำยาขัดสีรถแทน compound
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 03:32:10 PM »
ช่วงนี้เศรฐกิจซบเซา พลอยทำเงินในกระเป๋าฝืดเคือง ตอนแรกว่าจะไปหาซื้อ compound Tamiya มาเก็บรอยเกทกันพลา เพราะชอบต่อดิบ แต่ทีนี้ราคาคอมพาวก็ช่างแรงเสียเหลือเกิน บังเอิญแฟนพี่สาวซื้อน้ำยาขัดสีรถมายี่ห้อคาน่า (Cana) ก็เลยลองเอามาใช้ขัดดูว่าจะใช้งานได้เหมือนคอมพาวหรือเปล่า

หน้าตาคอมพาว

*ภาพประกอบจากเน็ต

หน้าตาน้ำยาขัดสีรถยี่ห้อ คาน่า

*อันนี้ก็ภาพประกอบจากเน็ต

หันซ้าย หันขวาเจอส่วนหน้าอก GUNCANON มันนอนอยู่บนโต๊ะมาสองวันแล้ว ได้ทีเลยจับมาลองซะเลย
เอามาเล็มเกทที่ยังยื่นอยู่ เอาอาร์ทไนค์ถากๆๆๆ เอากระดาษทรายเบอร์ 1000 ขัดๆๆๆๆ ก็ยังจะเห็นส่วนปลายของหน้าอก และส่วนที่ติดกับหัวไหล่เป็นรอยเกทอยู่ (ถ่ายรูปได้กากมาก)

ส่วนปลายอก ขัดแล้วก็ยังไม่สวย

ส่วนที่ต่อกับหัวไหล่ (ด้านซ้ายของแสงสะท้อนขาวๆ อะครับ) ขัดแล้วยังเห็นเป็นแดงอ่อนๆ อยู่

น้ำยาขัดสียี่ห้อคาน่า แบ่งใส่ตลับยาหม่อง แตะๆ ดูเนื้อเหลวๆ ไปหน่อย

ลองเอาคัตตัลบัดเจ้าเก่า แตะๆ มา ถูวนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ตรงบริเวณที่เราต้องการจะเอาออก วนๆๆๆๆสักแป๊บเดียวเอาปลายคัตตัลบัดมาดู ว้าวววว มีสีแดงๆ ของกันตลาติดมาด้วย เห็นดังนั้นจึงลงมือวนอย่างจริงจัง พอวนจนสาแก่ใจ สีเหมือนจะเรียบเนียนดีแล้วผมก็ใช้ผ้าเปียกเช็ดออกเบาๆ แล้วใช้แห้งเช็ดซ้ำอีกที

ผลออกมาเป็นแบบนี้ครับ
ตรงส่วนปลายหน้าอก เนียบขึ้น

ตรงส่วนที่ต่อกับไหล่นี่รอยหายไปเลย

จากการทดลองขัดกันพลาด้วยน้ำยาขัดสีรถยนต์ ผมค่อข้างพอใจนะครับ ราคาก็ไม่แพง กระปุกใหญ่ยักษ์ ร้อยเดียวเองเห็นว่าเซฟเงินในกระเป๋าดีมากๆ
 แต่เรื่องผลข้างเคียงที่มีต่อกันพลานั้นผมไม่แน่ใจว่าจะมีหรือเปล่า เพื่อนๆ คนไหนลองแล้วเอามาแลกเปลี่ยนกันนะครับ

อาทิตย์หน้าว่าจะทำสีแซค...แล้วจะลองใช้น้ำยาตัวนี้ขัดดูอีกทีครับ :iconsmile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2015, 03:34:06 PM โดย ahakung »

ออฟไลน์ tra2545

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
  • ฝึกวอชด้วยปากกาเมจิกดำตราม้า
Re: ลองใช้น้ำยาขัดสีรถแทน compound
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 06:28:09 PM »
ขอบคุณสำหรับวิธีดีๆครับ

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
Re: ลองใช้น้ำยาขัดสีรถแทน compound
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 01:52:10 PM »
 :iconjoy: ว้าวแจ่มเลยครับ ขอบคุณครับ
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ pang1253

• Verified User
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 02:42:18 PM »
ต้องลองทำบ้างแล้วพ่นแนวเมทัลลิคบ่อยอยากแสบตายิ่งกว่านี้เคยลองกัสโซไม่รู้แววไหมรึผมคิดไปเองว่ามันแวววับขึ้น

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 09:35:13 AM »
ต้องลองทำบ้างแล้วพ่นแนวเมทัลลิคบ่อยอยากแสบตายิ่งกว่านี้เคยลองกัสโซไม่รู้แววไหมรึผมคิดไปเองว่ามันแวววับขึ้น

กัสโซ่แววครับ แต่ไม่เคยเอามาเทียบกันว่าใครเนื้อละเอียดกว่ากัน
(เคยคิดเล่นๆ ว่าจะมีใครเอาน้ำยาเคลือบแก้วมาเล่นกับโมมั๊ยนะ)

ออฟไลน์ reita

• **
  • Like: 4
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 11:49:03 AM »
ผิวพลาสติกแตกรึปล่าวครับ?ตอนแรกผมว่าจะลองซื้อคอมพาวด์มาลองใช้ดูบ้างเหมือนกัน เจอรีวิวนี้เข้าเปลี่ยนใจทันทีเลย :iconsmile:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 02:50:52 PM »
ผมใช้ไม่แตกนะครับ แตะทีละนิดๆ วนๆ พอขัดรอยเกทออกก็พอ

ออฟไลน์ reita

• **
  • Like: 4
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 06:46:56 PM »
ขอบคุณที่แนะนำนะครับ เดี๋ยวผมจะได้ซื้อมาใช้บ้าง  :iconvsign:

ออฟไลน์ redsteely

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 03:28:16 PM »
ขอบคุณครับที่เเนะนำ ผมอยากสอบถามเพิ่มเติมว่า ถ้าขัดไปแล้วจะพ่นเคลียติดไหมครับ :iconwish:

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 08:05:51 AM »
ขอบคุณครับที่เเนะนำ ผมอยากสอบถามเพิ่มเติมว่า ถ้าขัดไปแล้วจะพ่นเคลียติดไหมครับ :iconwish:

ติดครับ

ออฟไลน์ redsteely

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 09:39:52 AM »
ขอบคุณครับ ว่าจะไปซื้อไปขัดพวก RG  :iconjoy: