ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีทำรอยสนิมบนโมเดล ทุกประเภท  (อ่าน 5555 ครั้ง)

ออฟไลน์ Makolov

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 10
วิธีทำรอยสนิมบนโมเดล ทุกประเภท
« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 06:08:41 PM »
วิธีทำลอยสนิมนะครับ

ผมใช้สี ทามิย่า เบอรื XF-9

กับพู่กันเบอร์เล็กๆเลยครับ

ประมาณในรูปนะครับ แล้วก็ เอาไป แต้มๆตรงจุดที่ต้องการแล้วลากลงมา แล้วก็ใช้ คัตเติลบัต จุ่ม ทินเนอร์ XF-20 ของทามิย่า

ถูลบส่วนที่เกินออก ทำแบบนี้ตรงไหนก็ได้ตามที่ต้องการเลยครับ วิธีนี้ใช้ได้กับโมเดลทุกอย่างครับ

พอแค่นี้ละครับ ถ้าชอบก็อย่าลืมเข้ามาติดตามในเพจกันนะครับ ^^

https://www.facebook.com/MakolovModeler?fref=photo

อันนี้ตัวอย่างผลงานนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2015, 06:37:56 PM โดย Makolov »
ใส่รูปยังไงง่ะ

ออฟไลน์ tongyuiyui

• Verified User
  • *
  • Like: 0
Re: วิธีทำรอยสนิมบนโมเดล ทุกประเภท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 06:25:33 PM »
ถ้ามีรูปผลงานประกอบจะดีมากเลยครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ KanekiKen

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 1
  • Believe in yourself
Re: วิธีทำรอยสนิมบนโมเดล ทุกประเภท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 08:40:20 PM »
สวยครับไว้จะทําตามดูครับฉากหลังให้อารมณ์สบายดีครับ :iconlol: :iconvsign:
ปล.ผมมีเพื่อนเเล้วหล่ะครับ 13 เหมือนกันเลย :iconvsign:
"I said my sword was a tool of justice...not using in anger...not use for vengeance...now I'm not so sure and besides....this isn't my sword"
Raiden
Metal Gear Rising Revengeance

ออฟไลน์ Makolov

• *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 09:53:15 PM »
สวยครับไว้จะทําตามดูครับฉากหลังให้อารมณ์สบายดีครับ :iconlol: :iconvsign:
ปล.ผมมีเพื่อนเเล้วหล่ะครับ 13 เหมือนกันเลย :iconvsign:
เย้ หายากนะเนี่ย
ใส่รูปยังไงง่ะ

ออฟไลน์ ahakung

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 01:02:46 PM »
ลองใช้สี อีกสักสองเบอร์เพิ่มเข้าไปหน่อย จะทำให้สนิมมีมิติขึ้นมาอีกครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 01:49:40 PM »
 :iconwish: ขอบคุณที่แนะนำก๊าบ
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ noparuj

• Like: 30
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2015, 04:34:07 PM »
ลองใช้สี อีกสักสองเบอร์เพิ่มเข้าไปหน่อย จะทำให้สนิมมีมิติขึ้นมาอีกครับ  :iconvsign:
แนะได้ไหมว่าสีอะไรครับ :iconpale:

ออฟไลน์ ahakung

• Like: 3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 03:06:58 PM »
เรื่องเบอร์สีผมจำไม่ได้ครับ แต่ปกติสมัยก่อนเห็นเพื่อนๆ ทำกันประมาณสามสีครับ ลงคราบ หรือลงสนิมแล้ว เค้าจะเพิ่มรอยสนิมใหม่ส้มๆ ตามขอบ แล้วก็ทำรอยสนิมน้้าไหลตามน๊อตด้วยสีน้ำตาลเทาเข้มๆ ครับ

เพื่อนผมบางคนพอลงคราบหลักเสร็จแล้วก็ลงรอยถลอกด้วยสีออกเงินเทา แล้วตามด้วยคราบฝุ่นตามร่องครับ

เดี๋ยวหาตัวอย่างมาให้ดูนะครับเผื่ออยากลองทำดู