ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสีครั้งแรกในชีวิต MG Char Zaku II โมจีน จากสีโปสเตอร์ Master art , อะครีลิค ตราม้า ค่ะ (แก้ไขแล้ว)  (อ่าน 7948 ครั้ง)

ออฟไลน์ kanyanam

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
สวัสดีค่ะ ต้องออกตัวก่อนเลยว่า หลังจากมาแอบสูบความรู้จากพวกพี่ ๆ ในเว็ปมาประมาณ 2 เดือนกว่า (ก็เพิ่งเล่นกันพลามา 2 เดือนกว่า ๆ เองนี่นา)
ไปสะดุดตากับงาน weathering จากสีโปสเตอร์ของพี่สมาชิกท่านนึงพอดี เลยเข้าทางหนูเลย เพราะว่า อยู่ต่างจังหวัดค่ะ ไกลมว้าก ก  รู้จักไหมคะ จ.ตาก 555+
ชีวิตคนที่นี่เค้าสโลว์ ไลฟ์ กันค่ะ เลยไม่ต้องถามว่าจะมีอุปกรณ์ สี เคลียร์ต่าง ๆ ขายรึปล่าว แต่ด้วยความอยากที่จะลองทำสีซักที เลยไปซื้อสีโปสเตอร์ กับ สีอะครีลิค เกรดธรรมดา ตราม้า และมาสเตอร์อาร์ต มายำโมจีนChar zakuII ของ TT  มาลองดูแบบว่าถ้าใช้ได้ก็ดี ใช้ไม่ได้ก็เอาไว้ระบายสีเล่นก็ได้ฟะ  :iconcryjoy:
อุปกรณ์ที่ทำกันพลาตัวนี้ก็มี
1.คีมตัดลวดงานก่อสร้าง  :iconcry: (ที่ตากมันไม่มีจริงๆนี่นา คีมทงครีมเทพเนี่ย )
2.สีโปสเตอร์ Master art
3.สีอะครีลิค ตรา ม้า
4.กรรไกรตัดเล็บ (ไว้ตัดและเล็มเกท บางจัดที่คีมก่อสร้างเข้าไม่ถึง)
5.ฟองน้ำ
6.กระดาษทราย เบอร600 ก่ะเบอร์1000 ละเอียดกว่านี้อย่าหวังที่ตากจะมี  :iconcryjoy:
7.เคลียร์มันเงาแว๊บ ของ T.O.A. นี่ก็เช่นกัน เคลียร์ด้านนี่หนูพลิกแผ่นดินตากหาตั้งแต่ห้างยันร้านโชห่วยงาน ร้านก่อสร้าง ทุกคนทำหน้าฉงนมาก จะเคลือบ แต่ไม่เอามันเงา จะเอาเคลือบด้านทำไม ไม่มีโว้ย ย ย  :iconcryjoy:

ในการทำตัวนี้ก็มีบางสีที่ใช้สีโปสเตอร์ ผสมกับสีอะครีลิคในการไล่โทนด้วยนะ อิอิ มั่วๆกันไป หนูไม่ได้ถ่ายรูปตอนทำหน่ะ มาดูรูปตอนเสร็จเลยละกัน

ส่วนอันนี้สีที่ผสมไว้มันเหลือ เลยลง weathering รถถังเซเว่น Su-100 พอดีผ่านไปเจอเห็นสเกลมัน 1/100 พอดีเลยหยิบมาเผื่อทำ diorama สืบไป

ออฟไลน์ Hongsiri

• *
  • Like: 7

ออฟไลน์ a

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 57
ดูเก่าสมจริงดีครับ
รอยประกบตรงปืนน่าจะขัดซะหน่อยนะ ส่วนเรื่องอุปกรณ์สั่งในเน็ตได้เดี๋ยวนี้ผมไม่เคยไปเดินซื้อเลยสั่งอย่างเดี๋ยว

• *
เอาจริงๆ อุดขัดยังไม่เป็นค่ะ เพิ่งหัดเล่น  :iconcry:

ออฟไลน์ winnythepooh

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 21
คราบสวยจังครับกำลังสนใจ weathering เลยครับ ทำโมมาหลายตัวแล้วยังไม่เคยทำจริงๆจังๆเลย สอบถามหน่อยครับว่ากระทู้ไหนที่สอนครับผม

ขอบคุณครับ

• *
เราเองก็ยังไม่เจอกระทู้ที่สอนค่ะ เห็นเพียงแต่รูปโมที่สำเร็จแล้ว weathering จากสีโปสเตอร์ เลยลองเอามาทำโดยสีโปสเตอร์ดู แต่วิธีทำคราบต่างๆ หาดูได้จาก youtube จ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2015, 01:12:45 PM โดย kanyanam »

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
คู่สีสวยเลยครับ รอยถลอกก็สวย  :icongift:

ออฟไลน์ bigboy

• Like: 20
มีสกิลดีนะเนี่ย  สู้ๆนะ  ขนาดฉากหลังยังมีแดมเมจเลย  เจ๋งมากครับ  :iconlol: :iconlol: :iconsmile: :iconsmile:  เรื่องคราบต่างๆลองหาดูภาพของจริงจากเนทเอาครับ  มีครบ คราบดิน โคลน รอยถลอก การเกิดสนิม

สนใจเข้าร่วมกลุ่มไลน์กันพลา แอดไอดีนี้เลยจ้า bigboy123qaz

ออฟไลน์ noparuj

• Like: 30
ท่าทางจะไปไกล ขยันอีกตะหาก สวยครับๆ

ออฟไลน์ jordan2014

• Like: 35
ถ้าชอบแนวนี้แนะนำใช้ clear ด้านจะแจ่มขึ้นครับ ^^
ความดีก็เหมือนกางเกงในมีใส่ไว้แต่ไม่ต้องเอาออกมาโชว์....

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
เหมือนเเซคที่รบมาสัก10 สมรภูมิ ฮา  ทักษะดีครับ อนาคตน่าไกล ถ้าทำบ่อยๆ

เรื่องสี สีที่ใช้นี่มันออกเเบบมาให้ทาบนกระดาษหรือพวกไม้มากว่าคับ

ถ้าลองเพิ่มงบอีกนิดลองสีที่ใช้กับพวกโมเดลจริงๆจะเยี่ยมเลย ร้านขายก็ร้านออนไลน์ในเนทมีเยอะครับ

ส่งไปรษณีย์ถึงบ้านเลย  ส่วนเรื่องการทำสี ถ้ารักเเนวนี้ลองหาดูใน ยูทูปครับ เสริชดูมีเยอะทีเดียว  :iconsmile:

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
ลอยถลอกดูเก่าได้ใจครับ  :iconjoy: ถ้าทำชิ้นงานมีลอยบาก หรือดาเมดเพิ่มจะดูสมจริงกว่านี้ครับ

รอบหน้าไม่ต้องตั้งใหม่ ก็ได้ครับแค่กดแก้ไขก็พออัพรูปลงใหม่ก็จบแล้วครับ อิอิ :iconhihi:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ noomadm

• *
  • Like: 0
สีโปสเตอร์ยังได้ขนาดนี้ คนทำแอร์บรัชอย่างผมยอม

ออฟไลน์ ahakung

• Like: 3
ชอบครับ โดยเฉพาะตรงส่วนหัว ทำสีสนิมได้โดนใจมากๆ

ออฟไลน์ sabanahey

• *
  • Like: 1

ออฟไลน์ Kloster

• *
  • Like: 0
สวยอ่าอยากทำเป็นมั้ง  :iconlike:

ออฟไลน์ Rama

• *
  • Like: 4
ถ้า Zaku เครื่องธรรมดา แล้วทำสีแบบนี้ จะถูกใจผมมาก เพราะเท่าที่จำได้ ชา ขับจะไร้ริ้วรอย มีแต่พังไปเลย 555
(แฟนชา เค้าทนไม่ได้ มาขับเครื่องโทรม ๆ555)

แต่ว่างานสวยมากครับ แสดงว่าต้อง ศึกษามาอย่างดี มีการเลือกจุดทำ WT ได้สมเหต สมผล
และทายว่า คนทำนี่น่าจะรุ่นเก๋า 5555 เพราะ เลือก Saku Red เป็นตัวแรก เบยยย

5555

• *
ถ้า Zaku เครื่องธรรมดา แล้วทำสีแบบนี้ จะถูกใจผมมาก เพราะเท่าที่จำได้ ชา ขับจะไร้ริ้วรอย มีแต่พังไปเลย 555
(แฟนชา เค้าทนไม่ได้ มาขับเครื่องโทรม ๆ555)

แต่ว่างานสวยมากครับ แสดงว่าต้อง ศึกษามาอย่างดี มีการเลือกจุดทำ WT ได้สมเหต สมผล
และทายว่า คนทำนี่น่าจะรุ่นเก๋า 5555 เพราะ เลือก Saku Red เป็นตัวแรก เบยยย

5555
พี่ใจร้ายยยย ไม่เก่านะคร้าาา แต่เวลาจะเล่นมันต้องดูแต่ภาคแรกป๊ะจะได้อิน อิอิ ป.ล.รูปหนู เก่าที่ไหน เด็กรุ่นวันพีชเลยแหละ

ออฟไลน์ Rama

• *
  • Like: 4

"พี่ใจร้ายยยย ไม่เก่านะคร้าาา แต่เวลาจะเล่นมันต้องดูแต่ภาคแรกป๊ะจะได้อิน อิอิ ป.ล.รูปหนู เก่าที่ไหน เด็กรุ่นวันพีชเลยแหละ"

555 ต้องขออัมไพ ขออัมไพ ด้วย ไม่นึกนี้น้ะว่า จะมีคนเหมือนกันด้วย ทางนี้ก็ตามย้อนดู เช่นกันชอบมากเลยละ
โดยเฉพาะ ท่าน CHar และไม่ใช่ท่านพี่ ละน้ะ 555