ผู้เขียน หัวข้อ: ทำดินญี่ปุ่นใช้เอง  (อ่าน 12518 ครั้ง)

ออฟไลน์ ahakung

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
ทำดินญี่ปุ่นใช้เอง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 02:34:48 PM »
ช่วงนี้ช่วยลูกทำงานศิลปะส่งครูบ่อยๆ ที่บ้านเลยมรกระดาษและเศษวัสดุเหลือใช้เยอะ
นั่งว่างๆ ก็เลยเอากระดาษเทาขาวที่เหลือๆ มาทำไดโอราม่าเล่นๆ

โดยออกแบบให้เป็นตึกกลางเมืองที่พังเพราะกันดั้มตีกัน
ทำไปทำมาชักจะมัน

พอจะทำไดโอราม่าเมื่องพังๆ ก็ต้องมีกองเศษวัสดุซากปรักหักพัง

เลยคิดจะใช้ดินญี่ปุ่นมาช่วยตกแต่ง ครั้นจะซื้อมาก็เปลือง(งก)
ก็เลยทำเองซะเลย

จะว่าไปสูตรการทำดินญี่ปุ่นในเว็บมีเยอะแยะ แต่ส่วนมากมีส่วนผสมที่เยอะแยะ
จริงๆ ผมลองมาเกือบทุกสูตรแล้ว บางสูตรต้องใส่สารกันบูดด้วย ซึ่งผมว่ามันยุ่งยาก ก็เลยลองลด เพิ่มส่วนผสมดู จนได้สูตรที่ต้องการ

สูตรดินญี่ปุ่นของผม
๑.กาวลาเท็ก
๒.แป้งเด็ก
๓.เบบี้ออย (ถ้าไม่มีใช้ครีมทาผิว ถ้าไม่มีก็ไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ)
๔.ทิชชู่
๕.น้ำ
๖.ภาชนะผสม และไม้คน

ขั้นที่หนึ่ง เทแป้งเด็กลงในภาชนะผสม มากน้อยตามต้องการเลยครับ ของผมใช้นิดเดียวก็ประมาณ 1 ช้อนชาพูน

ขั้นที่สอง เทกาวลาเท็กลงไป ผมใช้อัตราส่วนกาวต่อแป้งประมาณ 1:3 คนเบาๆ แป้งจะได้ไม่ฟุ้ง แล้วใส่เบบี้ออยไปสองหยด ถ้าทำในปริมาณมากกว่านี้ก็หยดเพิ่มไป แต่อย่าเยอะนะครับ เอาว่าสองหยดต่อแป้ง 1 ช้อนชาก็แล้วกัน ลองคนดู ถ้าหนืดมากก็ค่อยๆ หยดน้ำตามลงไป

คนๆๆๆๆๆๆๆ จนกลายเป็นเนื้อเดียวกัน ถ้ายกไม้คนขึ้นมาแล้วมันเหลวมากก็ตั้งทิ้งไว้ให้น้ำระเหยไปได้ แต่ถ้าข้นไปก็หยดน้ำลงไป ค่อยๆ เติมนะครับ

ชั้นที่สาม เอาทิชชูมาลองออกให้เหลือชั้นเดียว แล้วฉีกเป็นชิ้นเล็กๆ ใส่ลงไป เหมือนเดิมครับค่อยๆ ใส่ ใส่แล้วก็ตำๆๆๆๆ คนๆๆๆๆๆๆ บริมาณที่ผมใช้ แป้งเด็กหนึ่งช้อนชาพูนๆ ต่อกระดาษทิชชู่ที่ลอกออกมาแล้ว 2 แผ่น กับอีกนิดหน่อย

ขั้นที่สี่ พอถึงขั้นตอนนี้เราต้องใจเย็นๆ ตำๆ คนๆ ไปเรื่อยๆ
ถ้าหนืดไปก็เติมน้ำนะครับ ตอนนี้หน้าตาคล้ายๆ ดินญี่ปุ่นที่เขาขายกันแล้ว

ขั้นที่ห้า สูตรของผมจะมีการหมักทิ้งไว้ประมาณ 1 ชม แต่ต้องห่อถุงพลาสติกหรือปิดไว้เพื่อไม่ให้น้ำระเหย
ที่หมักไว้ก็เพราะความรู้สึกส่วนตัวว่าตัวกระดาษจะยังไม่อิ่มน้ำอิ่มกาว ถ้ารีบเอาไปปั้นพอแห้งแล้วมักจะแตกครับ จะหมักนานก็นี้ก็ได้ จะใส่น้ำเพิ่มไปก็ได้นะครับ

ขั้นที่หก ลองเอามาปั้นดู ถ้ามันติดมือมากก็อาจจะหยดน้ำมันลงไปอีกหยดสองหยด ถ้าแห้งไปก็หยดน้ำ หรือถ้ามันเป็นแป้งไป เหลวไปก็เติมกระดาษทิชชู (ไม่แนะนำให้เติมแป้งแล้วนะครับ)

ในรูปนี่ติดมือ และเหมือนจะเป็นแป้งๆ ผมเลยเติมน้ำมันลงไปอีกหยดนึง แล้วก็ตามด้วยทิชชูอีกหน่อย

คิดว่าน่าจะได้ที่แล้วครับ
เอามาปั้นๆ โปะๆ แปะๆ กับตัวตึกที่จะทำไดโอเลย

เนื่องจากอยากให้เละเทะ เลยไม่ได้ทำให้เนียน

เหลือก็ป้ายๆๆๆๆๆ ไปเดี๋ยวลงสีจะได้ดูพังๆ เละๆ

จบแล้วครับ ง่ายๆ ไม่ต้องไปหาซื้อดินให้เปลือง สนนราคานี่ประเมินค่าไม่ได้ เพราะขโมยของในบ้านมาใช้ทั้งนั้น :iconlol:
หวังว่าเพื่อนๆ คนไหนจะลองเอาไปใช้ทำแล้วมีข้อเสนอแนะก็แชร์กันได้นะครับ

แถมรูปตอนตบสีชั้นแรกครับ

ขอบคุณที่ติดตามรับชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2015, 02:39:37 PM โดย ahakung »

ออฟไลน์ bigboy

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 20
Re: ทำดินญี่ปุ่นใช้เอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 05:26:13 PM »
สวดยวดเลยคร้าบบบบบบบบบบบบบ    :iconlike: :iconlike:

สนใจเข้าร่วมกลุ่มไลน์กันพลา แอดไอดีนี้เลยจ้า bigboy123qaz

ออฟไลน์ chatsaphat

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • มือใหม่ หัดต่อ
Re: ทำดินญี่ปุ่นใช้เอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 04:52:27 PM »
สวยดีครับ  :iconwish: