ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับสัญลักษณ์สี่เหลี่ยมที่เป็นสีบนหน้ากล่องกันพลาhguc 1/144ครับ  (อ่าน 2519 ครั้ง)

ออฟไลน์ reita

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 4
ผมสังเกตดูสัญลักษณ์สีพวกนี้บางกล่องก็สีเหมือน บางกล่องก็ไม่เหมือนกัน
เลยสงสัยและอยากทราบว่าสีพวกนี้ใช้แทนค่าของอะไรเหรอครับ เป็นสถานะโมบิลสูทแบบที่ใช้บนอวกาศหรือบนโลกรึปล่าว
ซึ่งดูจากบางกล่องสีเหมือนกันแต่ประเภทโมบิลสูทต่างกันน่ะครับ
ตัวอย่างครับ
สี่เหลี่ยมสีเหลืองบนกล่องgundam ground type

กับ v2 assault buster

อื่นๆครับ
ของดับเบิ้ลxจะเป็นสีฟ้า

ของw zeroเป็นสีม่วง

จริงๆยังมีตรงข้างกล่องที่บางทีก็เป็นสีทอง บางทีก็เป็นสีเงิน
เลยอยากทราบข้อมูลหน่อยน่ะครับ
ภาพจากgundamplanet.com,palmocon.com,gundamkitscollection.com

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
แรกๆเท่าที่สังเกตุได้คือ ใช้สีแยกตามภาคของกันดั้มนะครับ เช่น ภาค 0079 จะสีเหลือง ภาคเซต้ากันดั้มสีเขียว ประมาณนี้ครับ
แต่หลังๆมาผมไม่รู้ละครับ ว่าลุงบันได้เพิ่มเติมอะไรเข้าไปอีกรึเปล่า
เรื่องนี้ คงต้องรอผู้รู้จริงมาตอบนะครับ

ออฟไลน์ MarvellRusz

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • N/A
ผมก้สงสัยเหมือนกัน เท่าที่ผมคิด น่าจะแบ่งภาค หรือเปล่า .. ถ้าบอก แบ่งปีศักราช ก็ไม่น่าจะใช่
คงต้องรอผุ้รู้จริงๆ มาตอบ  :iconfreak: :iconfreak:

ออฟไลน์ FateFly

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
ลองๆดูแล้วน่าจะแยกตามภาค ภาคที่เกี่ยวเนื่องกันสีเดียวกันรึเปล่าครับ (แยกไปแยกมาชักเยอะ 555)
unicorn กับ cca สีแดง
ภาคแรกกับพวก side story สงครามหนึ่งปี สีเหลือง (แต่ v ก็เหลืองแฮะ)
f91 crossbone สีเทาฟ้าเหมือนกัน
แต่ z กับ zz คนละสีแฮะ เหอๆ  :iconfreak: :iconfreak:

ออฟไลน์ reita

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 4
ลองๆดูแล้วน่าจะแยกตามภาค ภาคที่เกี่ยวเนื่องกันสีเดียวกันรึเปล่าครับ (แยกไปแยกมาชักเยอะ 555)
unicorn กับ cca สีแดง
ภาคแรกกับพวก side story สงครามหนึ่งปี สีเหลือง (แต่ v ก็เหลืองแฮะ)
f91 crossbone สีเทาฟ้าเหมือนกัน
แต่ z กับ zz คนละสีแฮะ เหอๆ  :iconfreak: :iconfreak:

นั่นสิครับ z กับzzคนละสี ผมก็สงสัยเหมือนกัน,sentinel นี่สีฟ้าไปเหมือนกับภาคxอีก
สงสัยครับว่าลุงบันใช้เกณฑ์อะไรในการแบ่งสีพวกนี้ ใช้แทนค่าหรือสถานะของอะไรแน่?