ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจากสมาชิกหน่อยครับ ปัญหาแมวข้างบ้านครับ  (อ่าน 1901 ครั้ง)

ออฟไลน์ reita

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 4
ถ้าผิดกฏลบได้นะครับ
ขออนุญาตินะครับ สืบเนื่องจากกระทู้นี้ที่ผมตั้งไว้ http://pantip.com/topic/34431491
แล้วทีนี้ตอนเย็นแชทกับน้องคนนี้ ที่บ้านเค้าให้แมว12ตัวอาศัยอยู่ครับ
แมวนอนอยู่บ้านตรงข้ามยังไม่เข้าบ้านผมนะครับ
 บทสนทนาเป็นไปดังนี้ครับ

ตัวพี่ชายน้องคนนี้เรียนจบแล้ว เพิ่งทำงาน ส่วนน้องชายที่ผมคุยคนนี้อยู่ปี1
ส่วนตัวแล้ว ผมไม่ได้เกลียดแมวนะครับ แต่มันไม่ใช่หน้าที่ที่ผมจะต้องคอยเก็บกวาดอึฉี่อ้วกแมว หรือบางวันแมวคาบหนูมาไว้หน้าบ้านตอนกลางคืน
ผมทราบครับว่าคนที่ดูแลแมวทั้งที่ตัวเองไม่ได้เป็นคนเลี้ยงแบบน้องครอบครัวนี้ ที่ดีๆก็มี
แต่สิ่งนึงที่ผมรู้คือ ครอบครัวนี้ไม่ใช่หนึ่งในจำนวนนั้นแน่นอน  :iconangry:
เลยอยากขอคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกหน่อยครับว่า ผมควรเอาไงต่อดี :iconpale:

ออฟไลน์ Hongsiri

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 7
Re: ขอคำแนะนำจากสมาชิกหน่อยครับ ปัญหาแมวข้างบ้านครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 12:14:18 AM »
เคยเจอคล้ายๆกันฮะอัดวีดีโอครับ ถามเค้าว่าเลี้ยงไหม ถ้าบอกเลี้ยงก็เอาผิดได้ มาตรา 377 ผู้ใดควบคุม สัตว์ดุ หรือ สัตว์ร้าย ปล่อยปละละเลยให้สัตว์นั้นเที่ยวไปโดยลำพัง ในประการที่อาจทำอันตรายแก่บุคคล หรือ ทรัพย์ ต้องระวางโทษ จำคุกไม่เกินหนึ่งเดือน หรือ ปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท หรือ ทั้งจำทั้งปรับ ถ้าบอกไม่เลี้ยงก็จัดไปครับโทรหาเทศกิจ เลี้ยงน้ำพี่เค้าซัก500บอกเค้าขอแบบไม่เหลือซักตัวนะ รับรองไม่เหลือ

ออฟไลน์ reita

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 4
Re: ขอคำแนะนำจากสมาชิกหน่อยครับ ปัญหาแมวข้างบ้านครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 10:34:19 PM »
ขอบคุณที่แนะนำครับ  :iconcry:
คุยกับทางบ้านตกลงว่าจะอัดvdoเอาไว้ ตอนแรกจะติดกล้องวงจรปิดแต่ไม่เอาดีกว่า
เจอเพื่อนบ้านสร้างปัญหาให้แบบนี้นี่บอกตรงๆเลยครับว่าอึดอัดใจและน่าเบื่อเอามากๆ
ก็เดี๋ยวผมจะอัดvdoไว้แล้วถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐานด้วย ส่วนตัวคิดว่าคงไม่ไปบอกกับทางบ้านนั้นเค้าแล้วหละครับ
คงโทรไปบอกให้ทางเทศกิจจัดการเลย
ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำอีกทีนึงด้วยนะครับ