ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ เรื่องเกรด RG ความละเอียดเทียบเท่า PG?  (อ่าน 4113 ครั้ง)

ออฟไลน์ naknaknak

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สมัครดีสมาชิกทุกท่านนะครับ

ขอถามคำถามนิดหน่อย พอดี เคยสะสมมานานแล้ว แล้วเพิ่งกลับมาเล่นเห็นมี Grade ใหม่คือ RG

เท่าที่หาข้อมูล เห็นเค้าบอกว่า เกรด RG นี้ ความละเอียดมากกว่า MG เทียบเท่ากับ PG เลย แตกต่างกันที่ขนาด 1/144 กับ 1/60 เท่านั้น?

อยากถามคนที่เคยต่อทั้ง RG/PG ของกันดั้มตัวเดียวกันหน่อย ว่าเป็นแบบนั้นจริงหรอครับ ??

จะได้เริ่มปล่อย mg ออก แล้วสะสม RG จริงจัง

ขอบคุณมากครับบ

ออฟไลน์ naykai

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
Re: สอบถามครับ เรื่องเกรด RG ความละเอียดเทียบเท่า PG?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 06:43:21 PM »
คงไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ จะเทียบเท่า PG ได้ยังไงกัน พื้นที่ใส่ดีเทลไม่ได้เยอะขนาดนั้น
คิดซะว่ามันคือ MG ในสเกล1/144 น่าจะถูกกว่า

ออฟไลน์ ryukendo1

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
Re: สอบถามครับ เรื่องเกรด RG ความละเอียดเทียบเท่า PG?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 06:50:49 PM »
ตอบเลยครับว่าเข้าใจผิด ไปหน่อย
เทียบจาก PG strike freedom
Rg ก็RG ครับ ดีเทล สวยกว่าPG
MG ผมว่า MGสัดส่วนสวยกว่าPG อีก รู้สึกPG จะขาใหญ่ๆ  ดีเทลโล้นๆ ด้วย ต่อดิบผมว่า MGก้สวยกว่า

เรียงจากความสวย RG >MG>PG  แต่PGใหญ่ อลังกว่า

ถ้า PG redframe ผมว่า RG กับ MG เหมือนกันมาก PG ขยับไม่ค่อยดีเท่า MGเลย ช่วงขา  เพราะเหมือนMGจะออกมาทีหลังเลยแก้ปัญหานี้เลยทำให้วางท่าได้มากกว่า

PG zetaก็สัดส่วนพอๆกับ MG zeta1.0 นะครับ พอ ออก 2.0 มา ผมว่าMGสวยกว่าเยอะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2015, 06:54:44 PM โดย ryukendo1 »

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 07:14:54 PM »
RG ดีเทลดีที่สุดในทุกไลน์แล้วครับ เพราะเน้นเรื่องนี้มาตั้งแต่ต้นแล้ว

PG จริงไม่ได้ดีเทลเยอะเลยครับ

กันพลานี่แล้วแต่คนชอบจริงๆครับ ต้องลองจับลองต่อดูแล้วจะรู้
RGถึงส่วนใหญ่จะบอกว่าดี แต่ผมเฉยๆมาก เพราะปัญหามันเยอะ
พวกสัดส่วนหน้าตานี่ก็แล้วแต่ช่วงเวลาที่โมขายเลย อย่าง Freedom MG 2.0 ที่จะออกปีหน้าดูแล้วดีเทลสวยกว่าRGอีกนะ จุดขยับก็น่าจะดีกว่ามาก
เพราะRGมีปัญหาเรื่องจุดขยับง่อยมาตั้งนานแล้วตอนนี้ก็ยังแก้ไม่หาย

ยังไงก็ต้องลองต่อดูเองละครับ บางทีข้อดีของบางคนอาจเป็นข้อเสียของตัวเราเองก็ได้
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ naknaknak

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 07:31:37 PM »
คงไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ จะเทียบเท่า PG ได้ยังไงกัน พื้นที่ใส่ดีเทลไม่ได้เยอะขนาดนั้น
คิดซะว่ามันคือ MG ในสเกล1/144 น่าจะถูกกว่า

ผมได้ข้อมูลมาจากลิ้งนี่อ่างับ

http://www.gundammodel.in.th/GundamModel%20HG,MG,PG,SD,RG%20%E0%B8%84%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3

ออฟไลน์ ap_pancake

• Like: -9
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 07:42:20 PM »
ส่วนตัว ผมคิดว่า rg ดีเทคมากสุด แต่จุดขยับสู้mgในยุคเดียวกันไม่ได้ เพราะขนาดความเล็กของมัน ความละเอียด เหมือน mg ย่อส่วน แล้วเพิ่มดีเทคลงไป ส่วนเรื่องความสวยงาม สัดส่วนจุดขยับผมว่ามันขึ้นอยู่กับยุคสมัยมากกว่า

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 08:02:59 PM »
รายละเอียดที่ว่าหมายถึงอะไรบ้างครับ

ถ้าแค่ลายเส้นตามตัว RG ดีกว่า PG หลาย ๆ ตัว

แต่ถ้าพูดถึง โช๊คตามข้อต่อ ท่อตามตัว การขยับนิ้ว การเปิด Hatch ด้วย
RG RX-78 ยังสู้ PG RX-78 ที่ออกมาสิบปีแล้วไม่ได้หรอกครับ ตัวแค่นี้จะยัดกลไกได้ซักแค่ไหน
Full hatch open แบบนี้นับเป็นรายละเอียดด้วยไหมครับ

http://www.dalong.net/review/pg/pg_cata_e.htm

ออฟไลน์ vardant

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 1
    • My Blog
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 10:45:50 PM »
"คนส่วนมากบอก RG คือ PG ย่อส่วน...." ก็แล้วแต่คนชอบครับบางตัว RG ออกใหม่ ก็ต้องสวยกว่า MG ที่ออกก่อนบ้างบางตัว เช่น RG Exia

ออฟไลน์ NhEuOi

• *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 11:15:22 AM »
ถ้าจะเทียบ RG กับ MG หรือ PG ผมว่าเทียบป็นตัวๆดีกว่าครับ อย่าเหมารวมเลย วิวัฒนาการแต่ละตัวไม่เหมือนกัน
RX 78-2: PG ตัวแรกมีลูกเล่นเปิด hatch ที่หัว ขาได้ ซึ่ง RG ไม่มีครับ แต่ดีเทล RG เทียบเท่ากับ MG ver 3.0 ย่อส่วนครับ ดีเทลแบบ ver 30 ปี
Strike: ตัวนี้ดีเทียบเท่า PG ครับ แค่เปิดเกราะไม่ได้  ซึ่ง MG ดีเทลไม่ถึงครับทั้งรุ่นแรกและ RM
Wing Zero: เทียบเท่า MG แต่เพิ่มดีเทลมาหน่อย PG ดันออกก่อน MG ซึ่งลูกเล่น ดีเทล กับสัดส่วนผมว่า MG ดีกว่า
Red Frame: ผมว่า MG, PG ดีเทลไม่ต่างกัน ต่างกันเรื่องสัดส่วนมากกว่า ซึ่งผมมองว่าควรเทียบกับ MG ดีกว่่า
ที่เหลือก็ ฯลฯ เลย

ออฟไลน์ noparuj

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 30
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 05:46:58 PM »
ถ้าจะเทียบ RG กับ MG หรือ PG ผมว่าเทียบป็นตัวๆดีกว่าครับ อย่าเหมารวมเลย วิวัฒนาการแต่ละตัวไม่เหมือนกัน
RX 78-2: PG ตัวแรกมีลูกเล่นเปิด hatch ที่หัว ขาได้ ซึ่ง RG ไม่มีครับ แต่ดีเทล RG เทียบเท่ากับ MG ver 3.0 ย่อส่วนครับ ดีเทลแบบ ver 30 ปี
Strike: ตัวนี้ดีเทียบเท่า PG ครับ แค่เปิดเกราะไม่ได้  ซึ่ง MG ดีเทลไม่ถึงครับทั้งรุ่นแรกและ RM
Wing Zero: เทียบเท่า MG แต่เพิ่มดีเทลมาหน่อย PG ดันออกก่อน MG ซึ่งลูกเล่น ดีเทล กับสัดส่วนผมว่า MG ดีกว่า
Red Frame: ผมว่า MG, PG ดีเทลไม่ต่างกัน ต่างกันเรื่องสัดส่วนมากกว่า ซึ่งผมมองว่าควรเทียบกับ MG ดีกว่่า
ที่เหลือก็ ฯลฯ เลย
ตามนั้นเลยครับ ต้องถามว่าใจชอบ สเกลไหน ถ้าชอบ 1/144 ก้อเล่น RG ไป เทียบเรื่องความ ละเอียดของดีเทล ก้อต้องว่าเป็นรุ่นๆไป เพราะบางรุ่น MG กับ PG ออกมาก่อน หลายปี เทคโนโลยียังเก่าอยู่

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 07:01:38 PM »
ส่วนตัวผมว่าตัวใหนออกหลังสุดมักจะดีกว่าตัวแรก  ตัวนั้นต้องมีอะไรซักอย่างมาล่อให้คนซื้ออ่ะแหล่ะ

อย่าง RG Gundam VS MG Gundam 3.0
MG Gundam 3.0 ดีกว่าเพราะตัวใหญ่กว่า อัดดีเทลได้มากกว่า

RG Wing Zero custom VS MG Wing gundam EW
RG Wing zero ออกหลังสุด  ออกหลัง MG มา 5-6 ปี  อะไรต่อมิอะไรมันดีกว่าอยู่แล้ว

RG Freedom Gundam VS MG Freedom gundam 2.0
Freedom 2.0 ยังไม่ออก  แต่ดูจากโปรโตไทป์ก็ให้ชนะแล้ว  ดีไซน์มาแนวเมตัลบิลด์เลย

RE Astray Red frame VS MG Astray red frame
RG ออกทีหลัง แต่ผมชอบ MG มากกว่านะ 
RG สวยกว่าแค่ดีคอลจริงๆ.....

หลักๆดูกันที่สเกลดีกว่า อย่างไลน์ MG ผมก็ว่าหลังๆดีเทลมันดีขึ้นเรื่อยๆนะ (ยกเว้นพวกที่คาโตกิดีไซน์มาเผื่อให้คิดดีคอล)

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/