ผู้เขียน หัวข้อ: อยากหาซื้อคีมใช้ซักอัน ใช้ของอะไรดีครับ  (อ่าน 5661 ครั้ง)

ออฟไลน์ reita

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 4
ปกติผมใช้ที่ตัดเล็บตัดแล้วเล็มด้วยอาร์ทไนฟ์ อยากซื้อคีมไว้ใช้ซักอัน ที่ดูๆไว้ก็มีคีมเทพtamiya 123,g-temple gt02,คีมkeroro nipper(คีมสิบโทเคโรโระ) ดูรีวิวตามเว็บเห็นคีมเทพทามิย่า123 ตรงปลายคีมดูเรียวแหลมดีน่าจะใช้ตัดชิ้นส่วนที่อยู่ตรงซอกเล็กๆน้อยๆได้ดีกว่าของg-templeกับเคโรโระน่ะครับ อยากขอความเห็นหน่อยครับว่าถ้าผมจะซื้อ ควรซื้อคีมอันไหนดีน่ะครับ 

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: อยากหาซื้อคีมใช้ซักอัน ใช้ของอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2015, 09:52:32 AM »
เงินไม่ใช่ปัญหา  ใช้งานง่าย  เเบบตัวเดียวจบ เลือก ทามิย่า

งบประมาณนึง    ดีพอใช้ได้   เลือก  GT02  หรือ Keroro  ครับ

ออฟไลน์ tunggp04

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: อยากหาซื้อคีมใช้ซักอัน ใช้ของอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2015, 04:46:39 PM »
หรือถ้าเงินเหลือโคตรๆ god hand ครับ ราคาสองพันต้นๆ ตัดเนี้ยบ แต่ถ้าตัวเองไม่ได้คิดทำสี ฝีมือยังไม่ถึงก็อย่าเพิ่งลงทุนกับตัวนี้เลยครับ มันผลิตออกมาให้พวกฝีมือสูงๆแล้วอยากได้เครื่องมือที่ทำให้ฟิน ก็ต้องจบที่ไอ้เจ้านี่แหละครับ ส่วนตัวผมเองมีหมดตั้งแต่คีมจีนอันละร้อย ยันทามิย่า  แต่ god hand ยังไม่บ้าไปลงทุนมันครับ รู้สึกเสียดายเงิน เพราะเอาตังไปซื้อโมดีกว่า คีมเทพตัดเนี้ยบยังไงสุดท้ายตอนประกอบก็ต้องขัดกระดาษทรายลบรอยประกบอยู่ดี พอทำสี จะคีมจีนคีมเทพ มันก็มองไม่เห็นรอยแล้วครับเอาว่าที่สะดวกกระเป๋า และตรงความต้องการคุณดีกว่าครับ

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2015, 06:06:38 PM »
ส่วนตัวผมใช้ God hand นะ   ถ้าใช้เป้น (มันมีเทคนิคตัดเฉพาะของมันอยู่) ค่อนข้างถนัดมือ และตัดเกทเรียบช่วยลดการขัดได้  ตอนแรกใช้ไม่เป้นเสียดายตังเหมือนกัน
แต่มีปัญหาเรื่องความทน เนื่องจากบางมาก ถ้าเอาไปตัดเกทหนาๆมีโอกาศหัก  ของผมตรงปลายหักแตกไปละตอนต่อเนโอซีอองค์ แต่ก็ยังใช้ดีอยู่
คีมที่ผมมี ผมมี God hand , ทามิย่าเทพ กะ GT-02 ทุกวันนี้ก็ยัง God hand อยู่ ถึงปลายมันจะหักไปหน่อยแล้วก็เถอะ แต่รวมๆยังใช้งานคล่องมืออยู่
รองลงมาผมให้ทามิย่านะ
ส่วน GT-02 เหมือนจะก็อบก็อดแฮนมา แต่ไม่ดีเท่า กะไม่ดีมีกินเนื้อ สปริงก็แข็งกว่า2เจ้าที่เหลือ หลักๆเลยไม่ค่อยได้ใช้ เพราะสองตัวบนครอบคลุมมากกว่า

หลักๆถ้าแนะนำผมทามิย่านะถ้าไม่ได้ต่อโมเยอะแยะอะไรมาก  แต่ถ้าต่อบ่อยมากๆหา God hand มาลองก็ดี  แต่รักษาดีๆหน่อย ห้ามตัดชิ้นส่วนหนาเกิน 3 มิลเด็ดขาด
แต่ถ้ามือใหม่จริงๆผมแนะนำทามิย่านะ ใช้ง่ายกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2015, 06:15:22 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ reita

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 4
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 02:33:01 PM »
เพิ่งได้g-temple gt02เมื่อวันอังคาร เพิ่งเคยใช้คีมตัดครั้งแรก
ส่วนตัวผมว่าสะดวกกว่าใช้ที่ตัดเล็บเยอะเลยครับ รู้งี้ใช้คีมตัดนานและ :iconpale:
ว่าจะหาของทามิย่ามาสำรองไว้ซักอันเหมือนกัน ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ