ผู้เขียน หัวข้อ: (แกะกล่อง กันพลา) จงลุกโชนแดงฉาน เมจินมหัศจรรย์ Amazing Exia (MG)/(Gundam Expo 2015 / P Bandai 2016) ภาพเยอะและใหญ่  (อ่าน 11306 ครั้ง)

ออฟไลน์ firegunnz

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 3

สวัสดีครับกลับมากันอีกครั้งกับกระผมนายFiregunnzมาครั้งนี้หลังจากห่างหายไปนาน(มัวแต่หวดเกมPS4อยู่จนลืม :iconmeow:)เวิ่นเว้อพอแระมาเริ่มกันเลยดีกว่า
ตัวนี้ถือว่าทำออกมาสวยและดีแต่ต้องตัดเส้นและติดดีคอลตัวมันจริงเพราะไม่งั้นมันจะดูโล้นๆตามในภาพแถมแบ็คแพ็คติดหลังหนักพอควรวางเท้าไม่ดีกับไม่ซ่อมข้อขยับบอกเลยว่ามีแอ่น

ดีคอลที่ให้มาของ Amazing Exia มีแค่นี้จริมๆไม่มีมากไปกว่านี้แล้ว(อย่าคิดว่ามันเป็นPBandaiแล้วมันจะมีดีคอลขูดหรือน้ำมาให้นะเพราะตระกุลบิวด์ไม่เคยให้ซักตัว) :iconsoul:
จากที่เห็นดีคอลแล้วแค่เปลี่ยนสีส้มของดาร์กแมทเทอร์ให้เป็นสีเขียวและส่วนดีคอลตามตัวเปลี่ยนให้เป็นสีExiaเท่านั้น(ถ้าจะให้สวยผมแนะนำว่าไปซื้อดีคอลน้ำSamuelดาร์กแมทเทอร์และExiaมาติดจะเพิ่มความสวยงามได้เยอะ)
แต่ผมยังไม่ใช้ดีคอลอะไรเลยนะครับเพราะเสียดายเลยตัดดีคอลฟรอย์เงินของพวกตระกุลSDMushaเก่าๆแผ่นใหญ่มาติดแทนครับส่วนที่ตรงตาของExiaและหัวของหุ่นแบ็คแพ็คผมใช้กันดั้มมาร์ตเกอร์เมทัลลิคเขียวระบายและกันดั้มมาร์คเกอร์ตัดเส้นหัวเข็มถมดำเอานะครับส่วนตรงหน้าผากกับหลังหัวของExiaผมเอาดีคอลของเอ็กเซียเก่าเอามาติดเองนะครับเพราะคิดว่าติดแบบนนี้สวยกว่า

มาดูที่รูปเล่มกันบ้างนะครับ

รูปเล่มนี่ทำใหม่เฉพาะตัวนี้เลยนะครับไม่ได้ก็อปแบบตอนBanshee NornของPBandai(ดีใจที่ยังมีข้อแตกต่างให้มาบ้าง :iconcry:)
แต่เด๋วก่อนสังเกตุที่หัวและหลังหัวของExiaดีๆนะ?

ดีคอลที่ตรงหน้าผากกับหลังหัวมันของExiaเก่าไม่ใช่หรอแวะแล้วทำไมรมรุงไม่แถมให้ตรูฟระให้ตรูไปหาเอาของเก่ามาใช้เนี่ย? :iconangry: :iconangry:
แถมชิ้นใสในรูปมันเขียวเข้มแบบExiaทั่วๆไปด้วยแต่ที่ให้มานี่มันเขียวมะนาวอ่อนๆ(ใครมีซากเอ็กเซียเก่าแบบผมดีไปนะครับเอามาติดแทนกันได้ส่วนคนไม่มีหรอ........ไปซื้อมาเพิ่มเอามาติดเองนะ)

มาดูกันต่อกับภายในเล่มดีกว่านะ

ดาบกับปืนอย่างที่เห็นเป็นของExia Repair2นะครับส่วนโล่ห์ติดกับปืนนั้นเป็นชิ้นใหม่เลยที่มีเฉพาะกล่องนี้

ส่วนอันนี้เป็นภาพแสดงถึงส่วนเขาใหม่กับโล่ห์เฉพาะของAmazing Exiaที่ได้เฉพาะกล่องนี้เท่านั้นจริง

อันนี้อธิบายถึงคนขับ ยูกิ ทัตสึยะ/เมจิน คาวางูจิ รุ่นที่3นั่นเอง(ภาพตอน.....แตกฟินได้ที่เลยนะเมจิน)

แผงภายในทั้งหมดเป็นการใช้แผงABSกับแผงPSผสมกันนะครับ(เอาเป็นแบบPSอย่างเดียวไม่ได้หรอ :iconcry: :iconcry:)

มาต่อเป็นตัวกันบ้างดีกว่า

ตอนที่ต่อเป็นตัวเสร็จภาพแว่บแรกที่นึกถึงนี่ร็อคแมนเลยโทนสีแบบเดียวกันเด็ะๆเลย(ใครก็อปใครวะบอกตรูทีBandai :iconlol:)

มาเปรียบเทียบกับดาร์กแมทเทอร์มั่งว่าต่างกนยังไงดีฝ่า(ดัวดาร์กแมทเทอร์ผมทำสีเมทัลลิคอิงแบบอนิเมนะครับ)

ขนาดและส่วนสูงนั้นไม่ต่างกัน(แน่หล่ะมรุงย้อมสีมาหนิBandai)ส่วนที่ต่างจะมีแค่สี/ชิ้นเกราะบางชิ้น/อุปกรณ์ติดตั้งบางชิ้นที่แตกต่างกันซึ่งสีของดาร์กแมทเทอร์มันจะออกดูโหดๆมากแต่อเมซซิ่งออกดูพระเอกจ๋าเลย(แน่หล่ะ2ตัวนี้ออกมารวมกันยังไม่ถึง20นาทีแต่***ขายดรเป็นเทน้ำกันเลยตอนที่ออกHG)
มาดูส่วนที่แตกต่างแต่ละจุดกันบ้างดีกว่า

ส่วนหัวให้เขาที่ดูบางและแหลมกว่าดาร์กแมทเทอร์หูยังคงเป็นทรงแบบเอ็กเซียแต่เป็นชิ้นที่ทำขึ้นใหม่(ลองไปหาหูของเอ็กเซียเปรียบเทียบดูนะครับ)

ใบดาบของอเมซซิ่งให้เป็นสีดำมาทั้งหมดเพราะอิงตามอนิเมแต่เป็นพลากติกแข็ง(ไปหาดูเอานะครับไม่ได้ลงรูป)ส่วนของดาร์กแมทเทอร์ให้เป็นสีเทามาแต่เป็นพลาสติกนิ่ม(แม่แบบอันเดิมเมริงจะเป็นพลาสติกเป็นอ่อนเพื่อที่ว่าจะขึ้นขาวง่ายใช่ไหมBandai :iconcryjoy:)

ส่วนปืนที่ให้จะเห็นว่าเกราะปืนต่างกันและของเอ็กเซียนั่นมีจีเอ็นเบลดติดไว้ด้วยนะแต่ทั้ง2กระบอกติดแท่งเลเซอร์ได้เหมือนกันนะต่างกันตรงที่ของดาร์กแมทเทอร์นั้นต้องเอาติดจีเอ็นสวอร์ดภายในเกราะแต่อเมซซิ่งไม่ต้องมีเสียบได้เลย(ผมไม่โชว์ภายต่อนะให้เป็นส่วนของคนที่เป็นเจ้าของได้รับรู้คนเดียวพอ)

โล่ห์เฉพาะขอเอ็กเซียนั้นเป็นการทำชิ้นใหม่หมดลายละเอียดต่างๆทำออกมาดีตอนประกอบเหมือนตอนต่อแบบHGเลย

ส่วนลำตัวอย่างที่เห็นว่ามีแกนใสเอาไว้ทำให้ไฟวิ่งไปที่หัวและหน้าอกส่องแสงได้สำหรับคนอยากติดไฟLEDและถ้าถอดฝาปิดออกก็สามารถติดเตาจีเอ็นที่ใช้ร่วมกับจีเอ็นบูสท์เตอร์แพ็คได้ด้วย :iconpunch:

เท้าต่างจากดาร์กแมทเทอร์แค่ตรงปลายเท้าที่เปลี่ยนจากแหลมให้เป็นเหลี่ยมแทนเท่านั้น

ชิ้นดาบเลเซอร์ให้เป็นแบบเดียวกับของเอ็กเซียเก่ากับดาร์กแมทเทอร์แต่เป็นสีชมพูแทนเท่านั้น(นี่คือจุดพีคของPBandaiแล้วใช่ไหมเนี่ย)
ซึ่งตัวผมเอามาเหลาและขัดด้วยwenolเพื่อให้ดูแหลมคมและมนขึ้น

มุมขยับนั้นเป็นแบบเดียวกันกันดาร์กแมทเทอร์เลยครับการแก้ไขข้อต่อให้ไปดูรีวิวเก่ากับของท่านาโรกิเอานะครับ

มุมกางขานั้นกว้างมากเพราะได้เอ็กเซียเป็นเบสแต่การยกแขนนั้นได้แค่นั้นจริงๆเพราะติดเการะไหล่ภายในถ้าอยากให้สูงขึ้นก็หั่นๆเหลาๆเกราะภายในเอาได้นะครับ

มาดูแอ็คชั่นของอาวุธแต่ละชิ้นกันดีกว่านะครับ

การถือดาบนั้นแบบเดียวกับดาร์กแมทเทอร์เลยชิ้นจับก็เป็นพลาสติกนิ่มแบบดาร์กแมทเทอร์(แต่โชคดีเพราะตัวนี้ยังมีชิ้นเหลือเอาไว้ทำด้ามจับอีกข้างได้ถ้ามันขึ้นขาว :iconwink:(

โล่ห์นั้นทำออกมายึดกับแขนดีมากเพราตัวที่เอามาติดกับส่วนแขนนั้นใช้ชิ้นเดียวกับเอ็กเซียเดิมแถมกางปีกได้(เพื่ออะไรก็ไม่รู้??ใครบอกได้ตอบทรี :iconfreak:)แถมใช้แค่ตอนเดียวอยู่ไม่ถึง2นาทีโล่ห์ก็พังก่อนจะกางปีกอีก

จีเอ็นกันเบลดของอเมซซิ่งนั่นเป็นการผสมลูกเล่นของจีเอ็นกันเบลดดาร์กแมทเทอร์กับจีเอ็นรีแพร์2พอลองติดส่วนที่เป็นเลเซอร์เมื่อเอามาเทียบกับจีเอ็นเบลดใสแล้วเลซอร์มันยาวกว่าประมาณครึ่งข้อนิ้วก้อย(มีดาบแล้วเมริงจะให้ติดเลเซอร์เพิ่มเพื่อไปฟระลุงบัน)

จีเอ็นบูสเตอร์แพ็คสามารถแยกตัวออกมาเป็นยาน+นกเพื่อทำการโจมตีระยะไกลได้(อย่างที่บอกในตอนแรกๆเพราะงกดีคอลผมเลยเอากั้มตั้มมาร์คเกอร์มาทำสีตรงตาและหน้าผาก)

เมื่อนำมาติดกับตัวอเมซซิ่งแล้วหนักมากการจัดวางท่าเลยลำบากแม้ว่าจะทำการแก้ข้อต่อแล้วผมเลยเอาฐานมาติดเพื่อให้แอ็คชั่นได้หลายๆแบบอย่างที่เห็นส่วนปีกนั่นสามารถขยับได้หลายรูปแบบอิสระแต่ว่ามันมีข้อเสียตรงที่ว่าข้อต่อของตัวบูสเตอร์แพ็คนั้นใช้พลาสติกนิ่มถ้าขยับมากๆขึ้นขาวแน่นอนเลย

แอ็คชั่นแบบรวมอาวุธซะหน่อย(เท่ห์ดีนะผมชอบมว้ากกกกก :iconlove: :iconlove: :iconlove:)

ชิ้นส่วนเหลือจากแผงนั้นเยอะมากครับเพราะเอาแผงดาร์กแมทเทอร์มาย้อมอีกทีทำให้สามารถทำดาร์กแมทเทอร์สีฟ้าได้ด้วยจากชิ้นเหลือๆในรูปต่อไปนี้

จากรีวิวที่ผมทำนั้นตัวนี้เป็นตัวที่ทำออกมาได้สวยดีนะครับทั้งการแยกชิ้นสีและรายละเอียดของตัวโมแต่ว่าเพราะชิ้นของตัวโมนั้นมันเป็นสีฟ้ากันดั้มและขาวกันดั้มเป็นหลักทำให้ควรต้องตัดสีและติดดีคอลเพื่อเพิ่มมิติให้เด่นชัดจริงๆ
การขยับนั้นยังแย่อยู่ตามเดิมมาตั้งแต่ตัวเอ็กเซียเก่าแล้ว(เมริงไม่คิดจะแก้ไขให้ดีขึ้นชิมิ :icondisapp:)แถมเป็นการใช้ชิ้นผสมพลากติกของABSและPSด้วยถ้าส่วนขยับเป็นABSเยอะบอกเลยขึ้นขาวไม่ก็สึกไวยิ่งกว่าเดิมแน่ๆแต่ถ้าทำสีจะลดปัญหาตัวนี้ได้เยอะพอควรเลยครับ(เพราะเนื้อสีมันจะไปขัดกับข้อต่อเวลาขยับทำให้แข็งแรงขึ้นแถมพลาสติกขึ้นขาวสีที่ทำจะกลบได้ด้วย)

เปรียบเทียบขนาดกับตัวMGอื่นๆแล้วดูเตี้ยไปเลยถ้าไม่มีแบ็คแพ็คยิ่งดูตัวเล็กลงไปอีก

ไว้เจอกันรีวิวหน้าสำหรับรีวิวนี้หมดเพียงเท่านี้ขอให้สนุกกับรีววิวของผมนะครับจากนาย Firegunnz
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2015, 02:07:33 PM โดย firegunnz »

ออฟไลน์ Nuaun

• *
  • Like: 0
ตัวนี้โดนมาเท่าไหร่ครับ  :iconjoy: :iconjoy:

• *

ออฟไลน์ nutzaa12

• *
  • Like: 6
    • Facebook
สวยดีครับ

เอาหูของ DM มาใส่คงเท่ไปอีกระดับ

ใส่หน้ากากด้วย น่าจะได้นะ 555555
GUNPLA | COM | GAMING GEAR | DOTA2
ติดตามผลงานได้ที่ facebook.com/nutty.pinitnorachai

• *
ของเอาไว้ทำเป็นดาร์หแมทเทอร์มีครบเลยครับแล้วแต่ว่าใครอยากจะลองไหม

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
สวยดีครับ แต่ราคานี่....

ผิดคาดเรื่องดีคอลเหมือนกัน นึกว่าพรีบันไดจะเป็นดีคอลน้ำซะอีก (หลังๆลุงแกก็ไม่ค่อยทำดีคอลน้ำขายซัพพอร์ตคนเล่นเลย)

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
ผมอยากเก็บให้ครบตระกูลบิวอ่ะครับท่านNAROKIเลยใจต้องถึง.....แต่ถึงหูเมียมีตายแน่ๆครับ

ออฟไลน์ pang1253

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
ใครดีดาคเมเอรืรึอเมซิ่งMGช่วยเอามายื่นคู่สไตร์ฟรีดอมทีครับอยากดูขนาดชิ้นส่วนมาตรงไหนใหญ่ตรงไหนเล้กกว่ากัน