ผู้เขียน หัวข้อ: W.I.P. งานชิ้นแรก ทาสีเน่า เคลียร์ขึ้นขาว คือเละ แต่ยังไม่หมดกำลังใจ  (อ่าน 4829 ครั้ง)

ออฟไลน์ blume

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
สวัสดีครับ
เป็นมือใหม่ ตั้งกระทู้ในนี้ครั้งแรก ถ้าผิดพลาดยังไงเตือนได้เลยนะครับ

เข้าเรื่องก็คือ ผมได้ตัดสินใจที่จะลองทำสีครั้งแรกครับ โดยผมได้เลือกใช้อุปกรณ์ตามที่ผมคิดว่าน่าจะโอเคสำหรับสารรูปของผม ซึ่งก็ได้แก่
- พู่กัน
- สีอะคริลิค ST กระปุกละ 25 บาท (แต่สีดำแบบหลอดราคาประมาณร้อยกว่าๆ) ตามที่ผมได้เคยหาข้อมูลมาจากบอร์ดนี้
- และสุดท้ายก็คือเคลียร์ด้านเลย์แลนด์
ใช่แล้วครับ คำว่าโอเคสำหรับสารรูปของผม = ด้วยงบเท่าที่พอจะมีนั่นเอง  :iconcryjoy:

โดยผมก็หวังลมๆ แล้งๆ ว่ามันจะไม่ออกมาอนาถจนเกินไป... (เดี๋ยวรู้เลย)

หน้าตาของสีที่ว่า

และหลังจากนั้นผมก็เอาเกราะของ Graze (เพราะผมกะไม่ทำสีโครงใน กลัวข้อต่อเสีย) มาทาด้วยสีดำก่อน

ซึ่งออกมาไม่เรียบอย่างรุนแรงด้วยเหตุบางประการ ;w; โดยตอนแรกผมได้ลองทาด้วยวิธีไปในแนวตามขวาง 2 ชั้นก่อน และ ทาในแนวตั้งอีกครั้งตามที่ผมเคยอ่านมาจากแมกกาซีนซักอย่าง แต่มันกลับออกมาดูแย่กว่าภาพด้านบนเสียอีก (ขอโทษครับไม่ได้ถ่ายไว้) ผมเลยจบลงด้วยการทาไปในแนวเดียวแทน (ผลตามรูป)

แต่นี่ก็ยังไม่เท่าไหร่เมื่อเทียบกับสิ่งที่ผมเจอหลังพ่นเคลียร์ด้านลงไป....

แม่เจ้า สาบานได้ว่าครั้งหนึ่งชิ้นนี้เคยเป็นสีดำ ขึ้นอย่างรุนแรงมาก อาจจะเห็นชัดเพราะมาสีดำด้วย สามารถดูเทียบกับชิ้นซ้ายสุดซึ่งเป้นผิวด้านหลังที่ไม่โดนเคลียร์ได้นะครับว่ามันเปลี่ยนแปลงไปมากขนาดไหน

ผมพ่นในปล่องทางหนีไฟ ห่างประมาณ 15 นิ้ว ซึ่งเป็นระยะที่ผมเคยใช้ Topcoat แล้วไม่มีปัญหา แสดงว่าผมคงประมาท Leyland มากไป  :iconcry:

แถมเนื่องจากผมพ่นทีเดียวหมดทุกอัน มันก็เลยขึ้นขาวเกือบทุกชิ้น...
ผมเลยล้มเลิกความคิดที่จะหากระดาษทรายมาขัด และเริ่มคิดทดลองวิธีอื่น

ในรูปคือทางแก้ที่ผมตอนนั้นเลือกทำ โดยได้แนวคิดมาจากเทคนิคดรายบรัช แต่แทนที่จะใช้แปรงที่เก่าๆที่ตัดขนแล้ว ผมได้ใช้แปรงธรรมดาๆ นี่หละ ปาดสีให้ออกหน่อยแล้วลงสีเลย แต่เน้นขอบเป็นพิเศษ เหตุผลที่เลือกแบบนี้ เพราะว่าพื้นที่ซึ่งขึ้นขาวมันใหญ่มาก ถ้าเอาสีแดงกระจุ๋มกระจิ๋มไปป้าย มันอาจออกมาดูเละและอนาถามากกว่าเดิม

อันนี้บูสเตอร์หลังทาใหม่ครับ ด้านหลังที่ไม่ขึ้นขาวก็ทาใหม่ด้วยเพื่อไม่ให้มันดูแปลกแยก

แต่ผมก็คิดว่าจะทาทุกชิ้นเป็นสีแดงมันก็ดูแปลกไป ก็เลยเอาชิ้นสีดำมาป้ายสีเงินด้วย

อาวุธ

คร่าวๆ ได้แบบนี้ครับ

อืม สุดท้ายแล้วผมว่าผมก็พอใจกับมันนะ ถึงมันจะไม่ได้ดูสวยสมจริงหรืองานเป๊ะเลยก็เถอะ แต่ก็เป็นประสบการณ์ทาสีแบบใหม่ซึ่งผมก็รู้สึกว่า บางมุมมันก็ดูโอเคนะ ก็เลยอยากนำมาแชร์ครับ
วันหลังจะลงรูปที่เสร็จแล้วเพิ่มเติมในอีกฟอรั่มครับ
ผมก็ต้องลองทำและคลำทางไปอีกเรื่อยๆ 

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณพื้นที่มากครับ :iconcryjoy:

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
เห็นสีบนตัวขวานอย่างกับไปเฉอะใครมา เลือดกระจาย :iconlol:

ออฟไลน์ ryukendo1

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
อันนี้ผสมน้ำหรือทินเนออะครับ  เคลียผมใช้แต่ท๊อปโคท  นอกจจากชิ้นใหญ่ๆ ใช้KOBEเคลียเงา 

ตอนแรกก็ดูดีนะครับ น่าจะเสียที่เคลีย ขาวมาก ดรายบรัช ขวานกับปืนสวยละครับ ผมว่า สุ้ๆ ครับ ผมไม่ถนัดงานภู่กันจริงๆ ลงสีป๋อง แอบรีชอย่างเดียว เคยทำละไม่เวิค เป้นก่อนๆ เลย

ออฟไลน์ blume

• *
  • Like: 1
อันนี้ผสมน้ำหรือทินเนออะครับ  เคลียผมใช้แต่ท๊อปโคท  นอกจจากชิ้นใหญ่ๆ ใช้KOBEเคลียเงา 

ตอนแรกก็ดูดีนะครับ น่าจะเสียที่เคลีย ขาวมาก ดรายบรัช ขวานกับปืนสวยละครับ ผมว่า สุ้ๆ ครับ ผมไม่ถนัดงานภู่กันจริงๆ ลงสีป๋อง แอบรีชอย่างเดียว เคยทำละไม่เวิค เป้นก่อนๆ เลย

ผสมน้ำนิดเดียวครับ อาจมีแอลกอฮอลล์ที่ใช้ล้างแปรงตอนเปลี่ยนสีติดมานิดหน่อย
ส่วนงานพู่กันนี่จริงๆ ถ้าดูชัดๆ ก็เป็นก้อนๆ เหมือนกันครับ :iconcry:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
สวยอยู่นะครับ ขวานนี้เหมือนเลอะเลือดใครมาเลย
รอชมงานต่อๆไปนะครับ

ออฟไลน์ tidyoa

• *
  • Like: 0
ผมเคยลองทาแล้วเหมือนสีไม่ติดชิ้นพลาสติก ไม่ทราบว่าต้องขัดหรือลงอะไรก่อนหรือเปล่าครับ ผมใช้ สี่ยี่ห้อนี้เหมือนกัน