ผู้เขียน หัวข้อ: SD Zaku I ลุงซาคุวัน วันนี้ที่รอคอย  (อ่าน 4907 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
SD Zaku I ลุงซาคุวัน วันนี้ที่รอคอย
« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 10:32:02 PM »
SD Zaku I ลุงซาคุวัน วันนี้ที่รอคอย

สวัสดีส่งท้ายปีเก่าครับทุกๆท่าน ขอให้ปีใหม่มีกันแต่ความสุข
ความสบายใจ ความเจริญก้าวหน้าในการงาน และจิตใจครับ
คิดสิ่งใด หวั่งสิ่งใดก็ได้กันตั้งแต่ปีนี้เลย ปีหน้าก็ขอให้ได้ดั่งใจเช่นกันครับ >W<

ปีนี้ขอส่งท้ายปีด้วยของที่ชอบ สีเขียว ตาเดียว มีกันมากว่าหนึ่ง นั้นก็คือ
เอสดีลุงซาคุวัน วัน วัน
วันนี้ที่รอคอย กว่าจะทำเสร็จเรียบร้อย นานมากๆเลยครับผม

เจ้าพวกซาคุเป็นอะไรที่ผมชอบมากๆครับ ถ้าถามว่าเพราะอะไร
เหตุผลซักสองสามข้อนั้นก็คือ สีเขียว ตาเดียว ตัวใหญ่
และคงเพราะหน้าตาของเจ้าพวกซาคุมั้งครับ (ฮา)

ในตอนเด็กๆโมตัวที่สองที่ผมเลือกซื้อ เป็นเอสดีซาคุทูวตัวน้อยๆครับ ชอบมาก
ตอนนั้นก็เอ้ะ ??? มีซาคุทูว ก็ต้องมีซาคุวันสิ ก็เริ่มหาดู ลุงซาคุวันช่างเท่ห์เหลือเกิน
พี่น้องตาเดียวก็เท่ห์ ดวงตากลมๆสีชมพูมันเอาหัวใจผมไปแล้ววว

จุดเริ่มต้นในการทำเจ้าซาคุวันก็คือ อยากได้ครับ
แต่ว่าลุงบันไม่ออกตัวนี้โดยตรง มีออกมาเป็นแบบซาคุวันซามูไร
มาเป็นกล่องสามพี่น้องตะกลูซาคุ และโชคดีที่ได้มาครับ
พอได้มาแล้วก็จัดการก๊อปชิ้นส่วนเพื่อสร้างเป็นลุงซาคุวัน
แกะๆ ขัดๆกันอยู่นานมากๆ ที่นานกว่าเดิมคือต้องการทำมากกว่าหนึ่งตัว
เลยหมดเวลาไปกับการอุดๆ ขัดๆ แต่งๆ ;A;

เจ้าพวกนี้ทุกๆตัวถูกปั้มขึ้นมาจาก Polyester Putty ครับ
ตามด รูฟองอากาศเพียบ อุดขัดกันบานตะไท

สีที่ใช้ก็ผสมตามใบต่อครับ มีเพิ่มเติมนิดๆหน่อย
งานนี้พยายามอยากพ่นไล่ไฮไลท์ครับ ไล่ได้จริงๆหายหมด T^T
ตัดเส้นพ่นเคลียร์ ทำตา เป็นอันเรียบร้อย
กะว่าถ้าทำตัวต่อไปจะต้องพยายามทำสีไฮทไลท์ให้ได้ครับ 

โคซาคุ ร่างต้น เป็นบรรพบุรุษของเจ้าซาคุวันตัวอื่นๆ

ภาพมุมต่างๆ

จากซ้าย ตัวที่สาม ตัวที่สี่ ตัวที่ห้า (นับจากลำดับการปั้ม)

หมายเลขสาม

หมายเลขสาม ถือขวานเป็นตัวลุยดาหน้าให้พรรคพวกตัวอื่นๆ
http://2.bp.blogspot.com/-Ydsw3y3S480/VoEvp4rZI5I/AAAAAAAAEcA/qH8GHI9RbXU/s1600/SDZakuIA009_logo.JPG

แอ๊คชั่น

ผลัดมายืนข้างกับหมายเลขสี่

หมายเลขสี่

หมายเลขสี่จะถือโล่ห์ต่างกับตัวอื่นๆครับ ถ้าให้ถือเหมือนกันผมคงลืมไปแล้ว

ขยับมาหาหมายเลขห้า

หมายเลขห้า

ลักษณะไม่ต่างกับหมายเลขสี่เท่าไหร่ แต่จะถือโล่ห์แบบเดียวกับหมายเลขสามครับ

เอาละ เตรียมลุย !!!

ขยับมาตั้งท่า เตรียมระวัง

หมายเลขหนึ่ง และหมายเลขสองครับ สองตัวนี้ทำสีด้วยสีกระป๋อง กรอกแอร์บรัชพ่น
แต่สียังไม่ถูกใจตั้งใจว่าเดียวปั้มมาทำสีเพิ่มอีก ไปๆมาๆ ครบปีถึงได้ทำอีกรอบ 555

โคซาคุ ซามูไรซาคุวัน ร่างต้นของซาคุวันตัวอื่นๆ

ถ่ายรูปหมู่เป็นที่ระลึก

ไม่ว่าจะทำอะไรแมวมักมีส่วนร่วมเสมอ...

พี่น้องซาคุรวมใจเดินทางไปทางเดียวกัน

พอทำเสร็จแล้ว ก็เห็นว่ายังมีหลายจุดของลุงซาคุวันที่ต้องเพิ่มเติม ปรับปรุง
ขอไปเพิ่มเติมปรับปรุงในตัวต่อไปครับ

เล่มนี้เป็นอีกแรงบันดาลใจในการทำซาคุวันของผมเลยครับ
ชื่อหนังสือการ์ตูนว่า Gundam Legacy แท้ๆ แต่ปกเป็นซาคุ
นับเป็นชัยชนะอย่างหนึ่งของพวกตาเดียว (ฮา)

จับเล่นซักนิด

ภารกิจวันนี้ของพรรคพวกซาคุ คือการเก็บมะม่วง

ลูกไม่ใหญ่มาก แต่เปรี้ยว คุณยายผมชอบมาก
นำมาทำน้ำพริกน้ำปลามะม่วงเป็นประจำ

หลังจากพากันเก็บมะม่วงเสร็จก็แยกย้าย พักผ่อนตามอัธยาศัย

เจ้าพวกซาคุแกงค์ลูกมะนาว (หัวกลมๆสีสดๆมันชวนเห็นเป็นมะนาว ฮา)
ได้ว่างแผนจะไปเดินเล่นในที่ที่ห้ามไป

เดินไปไม่ทันไรก็ได้เจอกับกันดั้มน้อย
ด้วยความที่เป็นศัตรูตามบท เจอกันไม่ได้ ต้องมีเหตุ

กันดั้มถึงจะตัวน้อย ก็มีความเป็นนิวไทป์ ได้หันตัวหลบแล้วรีบตั้งการ์ด
จากนั้นๆค่อยๆถอย

พวกแกงค์ลูกมะนาวก็ได้ใจ ตามไปไม่รีรอ

ในที่สุดกันดั้มก็หยุด ท่าทีเหมือนจนมุม

แต่แล้วสิ่งที่คิดไว้ก็เกิดขึ้น

พี่ๆของกันดั้มน้อยจัดเต็มรอ

พวกซาคุไม่รอช้า รีบทำการถ่อยทัพอย่างรวดเร็ว ขนาดบ้างตัวไม่คิดจะเก็บอาวุธที่ทำตก

โชคดีที่กันดั้มไม่ตามมา พวกซาคุเลยได้บทเรียนว่า
ถ้าจะไปสู้กับกันดั้ม คงต้องยกโขยงไปกันมากกว่านี้

ก็จบแล้วครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาอ่าน เข้ามาชมครับ
ถ้ามีอะไรผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยด้วยครับผม
สวัสดีปีเก่าครับ

สามารถไปดูงานอื่นๆเพิ่มเติมได้ที่

http://www.facebook.com/Off.Art.Onn
Off Art กับ สารพัด สารพัน

พี่น้องซาคุต่างดีใจ ตะโกนออกมาพร้อมกันว่า ซาโควววว

ถ้ามีเวลาว่างๆอีก ปีหน้าคงได้ทำพี่น้องซาคุวันเพิ่มอีกครับ >W<

ออฟไลน์ namsin7755

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: SD Zaku I ลุงซาคุวัน วันนี้ที่รอคอย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 11:32:05 PM »
มาแนวน่ารักมากกว่าน่ะครับ555  :iconlove: :iconlove:
ส่งจาก นำศิลป์

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: SD Zaku I ลุงซาคุวัน วันนี้ที่รอคอย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 07:45:34 AM »
 :icongift: ก้อปที เล่นให้คุ้มเลย น่ารักมากครับ สีสวย  :icongift:

ออฟไลน์ a

• *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 09:06:29 AM »
กองทัพมะนาว :iconlol:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 09:14:18 AM »
ทำขายแข่งกับลุงบันเลยครับ ไปอุดรูฟองอากาศกันเอาเอง 3 ตัวร้อย :iconlol:

ป.ล. ตัวกลางนั้นใช่เจ้าซันรึเปล่า  :iconlol:

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 12:41:14 PM »
ปั้นตัวเดียวแล้ว จับก็อปหมดเลยหรือเปล่าครับ :iconlol:

ปล.ไม่มีของ 3 ดาวดำหรือครับ :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2015, 05:55:32 PM โดย kana-art »

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 09:11:34 PM »
น่ารักแต่งานดุมากครับ

มาเป็นทีมนี่ดูแล้วทรงพลังมากครับ แต่พอยืนเป็นกองทัพนี่ดูแล้วนึกถึง Warhammer หรือเกมส์ มุฉะวางแผนการรบสมัยก่อนขึ้นมาทันที  :iconlol:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ Off-Songwut

• Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2015, 12:54:40 PM »
ขอบคุณครับทุกๆท่าน
 :iconwish: :iconwish: :iconwish:

มาแนวน่ารักมากกว่าน่ะครับ555  :iconlove: :iconlove:
SD นี้ความน่ารักนำเลยครับ แต่พวกซาคุจะมีความโมเอะกว่ากันดั้มตรงตาสีชมพูนี้แหละฮะ 555  :iconlove:

:icongift: ก้อปที เล่นให้คุ้มเลย น่ารักมากครับ สีสวย  :icongift:
ขอบคุณครับคุณกร  :iconwish: :iconwish:
เจ้าพวกตาเดียวนี้อยากได้เป็นกองทัพเลยครับผม  :iconlol:

กองทัพมะนาว :iconlol:
หัวกลมๆเขียวๆ อิอิอิ  :iconshy2: :iconshy2:

ทำขายแข่งกับลุงบันเลยครับ ไปอุดรูฟองอากาศกันเอาเอง 3 ตัวร้อย :iconlol:

ป.ล. ตัวกลางนั้นใช่เจ้าซันรึเปล่า  :iconlol:
5555  :iconnasty: งานนี้ลุงบันไม่แทบไม่ตังจากผมเลยครับ 
แต่ผมเองก็อยากขอให้ลุงบันออกเอสดีอีกหลายๆตัว ขอต่อหนุกๆทำสีสะดวกๆ ผ่ากลางน้อยๆ แต่ลุงบันใจร้ายคงไม่ออกตามที่ขอ  :iconcryout:

เจ้าซาคุวันซามูไร นี่มาจากกล่องซาคุซันเคียวไดเลยครับ :iconcryjoy:

ปั้นตัวเดียวแล้ว จับก็อปหมดเลยหรือเปล่าครับ :iconlol:

ปล.ไม่มีของ 3 ดาวดำหรือครับ :iconlol:

ครับผม ทำต้นแบบหนึ่งตัวแล้วก๊อปเพิ่ม แต่ก็ต้องมาอุดขัดกันเยอะพอสมควรเลย  :iconlol:
555 เหมือนรู้ทันผมเลยครับ กะว่าถ้าว่างๆจะทำซาคุวันของลุงๆๆสามดาวดำ  :iconshy2: :iconshy2:

น่ารักแต่งานดุมากครับ

มาเป็นทีมนี่ดูแล้วทรงพลังมากครับ แต่พอยืนเป็นกองทัพนี่ดูแล้วนึกถึง Warhammer หรือเกมส์ มุฉะวางแผนการรบสมัยก่อนขึ้นมาทันที  :iconlol:
ขอบคุณครับพี่นาโร  :iconwish: :iconwish:
ตอนทำนี่ผมก็นึกถึงเกม SD G-Genneration เลยครับ เอสดีตัวน้อยๆป้อมๆ อยู่กันเยอะๆ  :iconjoy: :iconjoy: