ผู้เขียน หัวข้อ: [รีวิว] กันดั้มหนวดโฉมใหม่ เทิร์นเอกันดั้ม ชิน!  (อ่าน 8230 ครั้ง)

ออฟไลน์ BlackMantra

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
เป็นการรีวิวครั้งที่สองที่ทำในเว๊บนี้นะครับ ถ้าขาดเหลืออะไรไปรบกวนแนะนำด้วยนะครับ

[P-BANDAI] 1/144 HGBF TURN-A GUNDAM SHIN
ราคา 1800 เยน

เทิร์นเอกันดั้ม ชิน เป็นกันพลาของชิมิซึ ชินยะ ตัวหุ่นถูกดัดแปลงให้สามารถใช้ฝ่ามือควบคุมอนุภาคพลาสกี้ได้ตามใจชอบ
โดยการติดตั้งเสาอากาศควบคุมอนุภาคและถังกักเก็บอนุภาค (เข้าใจว่าติดถังไว้ที่อกเลยเปิดยิงอาวุธไม่ได้) และมีการเพิ่มทรัสเตอร์ที่จุดต่างๆ
โดยพยายามคงรูปลักษณ์ของหุ่นต้นแบบมากที่สุดแต่มีความสมบูรณ์สูงจึงมีความเเข็งแกร่งดุจเทพอสูร
นอกจากนี้ยังมีระบบ "ชินเก็คโคโจ" ซึ่งจะเป็นการเร่งการควบคุมอนุภาคถึงขีดสุดทำให้กันพลาสามารถสำแดงพลังที่แท้จริงของออกมาได้
แต่ในเวลาปกติระบบนี้จะถูกผนึกเอาไว้

ข้อมูลด้านบนสรุปมาจากใบต่อ ผมไม่ได้อ่านนิยายเลยไม่รู้รายละเอียดเพิ่มเติมอื่นๆนะครับ

ภาพหน้ากล่อง  ธันเดอร์โบลท์ข้างๆต่ออยู่ตอนของมาพอดี โดนดองไปตามระเบียบ

ใบประกอบ ทำใหม่หมด ภาพอาร์ตเวิร์คมีแค่ภาพเดียว

แผงเก่า ได้แผงของHGCCเทิร์นเอกันดั้มมาครบเลย สามารถทำเทิร์นเอกันดั้มสีเขียวได้หนึ่งตัว ตัวแผงสีขาวจะออกน้ำตาลเหมือนของเทิร์นเอยุคเก่า ส่วนluสีน้ำเงินจะออกเขียว

แผงใหม่ 4 แผง บวกเพิ่ม 400 เยน

สติ๊กเกอร์ใหม่ ลายตัวเอกลับหัวตามตัวไม่ใช่ดีคอล  :iconcry:

ต่อเป็นตัว

ซูมดีเทล ของผมที่หน้าอกด้านขวาบนมีรอยหน่อยๆเหมือนจะมาจากขั้นตอนผลิต ไม่รู้จะเป็นแบบนี้ทั้งล๊อตรึเปล่า

ใต้กระโปรงก็มีดีเทลนะ

อุปกรณ์ทั้งหมด

ของเหลือใช้

เอาอาวุธมาติดหลังได้เหมือนเดิม แอบสงสัยมานานแล้วว่าทำไมเทิร์นเอดีไซน์ใหม่ต้องสลับที่เก็บปืนซ้ายขวา ตอนหยิบไม่เอื้อมเเย่เรอะ

ติดทุกอย่าง

มีจ๊อยให้สำหรับติดแพคหลังแบบ Allgundam ทั้งหลาย รูเก่าจะห่างไปหน่อย

เทียบกับ 1/144เก่าและ HGCC เกราะใหม่ทำให้ดูบึกบึนมากขึ้น ค่อนไปทางดีไซน์เก่ามากกว่า ส่วนเกราะอกใหม่ถ้าไม่ทำสีนี่แทบแยกไม่ออก

เกราะใหล่ไม่ได้ล๊อคกับแพคหลังแล้ว ทำให้ยกแขนได้สุด แต่ถ้ายกมากจะดูแปลกๆ ส่วนตัวชอบกิมมิคแบบดีไซน์เก่ามากกว่า

ผีเสื้อแสงจันทร์ ติดได้ ต้องเปลี่ยนใช้เกราะหลังเดิม

ลองแอคชั่นดู

พลาสกี้ฟิลด์

บูมเมอแรง :iconlol:

บิลด์คัสตอม

ความรู้สึก
ตัวหุ่นดูบึกบึนขึ้นมากและดีเทลเยอะ ถ้าตัดเส้นแล้วน่าจะสวย เสียดายที่ส่วนที่ควรจะเป็นดีคอลเป็นสติ๊กเกอร์หมด
ถ้าทำสีแล้วอาจจะต้องมานั่งเล็มสติ๊กเกอร์เอง ชิ้นส่วนใหม่ๆสวยก็จริงแต่น้อยไปหน่อย ลูกเล่นใหม่ไม่มีนอกจาก
จ๊อยที่ทำให้ติดแพคทั่วไปได้ อย่างน้อยก็น่าจะใส่หัวปืนแบบเทิร์นเอของseira masuo http://gundamguy.blogspot.com/2014/07/1144-turn-gundam-customized-build.htmlที่เป็นต้นแบบมาให้สักหน่อย พอเล่นจริงจะรู้สึกไม่ต่างจากเดิมเท่าไหร่ คิดว่าเหมาะกับคนที่ชอบเก็บเทิร์นเอ หรือเก็บหุ่นคัสตอมภาค BF มากกว่า ส่วนคนที่ไม่ชอบหนวดอยู่แล้วจะมาจ่ายเพิ่มกว่าสองเท่า
เพื่อเอาหนวดออกหรอกก็ดูไม่น่าคุ้มเท่าไหร่

ขอจบรีวิวแต่เพียงแค่นี้ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2016, 07:10:13 PM โดย BlackMantra »

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
Re: [รีวิว] กันดั้มหนวดโฉมใหม่ เทิร์นเอกันดั้ม ชิน!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 12:28:21 PM »
ขอบคุณที่รีวิวครับ รีวิวสนุกมากเลย
ดีเทลจัดเต็มดีมากเลย น่าเสียดายเป็นPบรรลัย  :iconpale:
นานๆทีจะเห็นสายturn Aเต็มที่นะครับมีครบทุกเกรดเลย :iconlol:
ชอบร่างนี้มากๆเลย  :iconlol: :iconlol: :iconlol:
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

• *
Re: [รีวิว] กันดั้มหนวดโฉมใหม่ เทิร์นเอกันดั้ม ชิน!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 01:41:16 PM »
อ้างถึง
ขอบคุณที่รีวิวครับ รีวิวสนุกมากเลย
ดีเทลจัดเต็มดีมากเลย น่าเสียดายเป็นPบรรลัย  :iconpale:
นานๆทีจะเห็นสายturn Aเต็มที่นะครับมีครบทุกเกรดเลย :iconlol:
ชอบร่างนี้มากๆเลย

ขอบคุณครับ ทำร่างนี้ต้องสังเวยจ๊อย Armarms ไปสองอันเลย
ตอนแรกนึกว่าใส่ได้มาดูอีกทีจ๊อยเกือบแหก หลวมไปเลยครับ

ปล. ใครหา Armored core ตัวนี้อยู่ Amiami กำลังรับพรีนะครับ
http://www.amiami.com/top/detail/detail?gcode=TOY-RBT-0753&page=top%2Fsearch%2Flist%3Fs_seriestitle_id%3D292%24pagemax%3D40%24getcnt%3D0%24pagecnt%3D1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2016, 01:43:15 PM โดย BlackMantra »

ออฟไลน์ Pictogram

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 02:20:19 PM »
ผมเป็นคนนึงที่ชอบดีไซน์ของเทิร์นเอมากๆ แต่ก็ทำได้แค่เก็บ MG ตัวเดียวเอง
เจอรีวิวนี้ ฟินเลยครับ

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 02:44:41 PM »
รีวิวโดยแฟนพันธ์แท้ถ่านเอเลยทีเดียว
ส่วนตัวชอบดีไซน์อยู่ครับ ที่บ้านมีแค่HG เก่า1/144/ กับ 1/100 บ่งบอกอายุมากฮา  จิงๆตัวนี้ก็ว่าจะเก็บนะ แต่ดันจองผีบันไดไว้2ตัวละ เลยต้องผ่านตัวนี้ไปก่อน...ไว้รีโปรดักส์เมื่อไรค่อยเจอกัน

ออฟไลน์ rockwallnut

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 03:00:34 PM »
สาวกเหมือนกัน ยังหาซื้อไม่ได้เลย  :iconcry:

ตัวนี้ก็seira masuo ทำ แต่เหใือนจะคนละตัวกับที่เอารูปมาลงนะครับ อันนั้นเหมือนจะทำไว้ก่อนจะออก MG turn Aอีกมั้ง ไม่ก็ก่อนออก HG turn Aที่ใช้ joint ใหม่

ออฟไลน์ reita

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 05:21:29 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ผมสั่งไว้กับร้านนึงได้ของเดือนหน้าแน่ะ :iconsweat: เมื่อก่อนผมไม่ชอบถ่านเอเลยนะ พอดูไปดูมา เออมันก็สวยดี ดีไซน์แปลกตา พอเป็นเทิร์นเอชินนี่หล่อโดนใจมาก ตอนนี้ต่อmgอยู่ครับ ดีเทลตามตัวเพียบตัดเส้นกันหายอยากเลย :icondizzy:

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 07:23:03 PM »
อ้างถึง
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ผมสั่งไว้กับร้านนึงได้ของเดือนหน้าแน่ะ :iconsweat: เมื่อก่อนผมไม่ชอบถ่านเอเลยนะ พอดูไปดูมา เออมันก็สวยดี ดีไซน์แปลกตา พอเป็นเทิร์นเอชินนี่หล่อโดนใจมาก ตอนนี้ต่อmgอยู่ครับ ดีเทลตามตัวเพียบตัดเส้นกันหายอยากเลย

ผมเห็นเทิร์นเอครั้งแรกบนแผ่น CD ที่วางขายอยู่ในร้าน CD เถื่อนในพันทิป ตอนแรกนึกว่าเป็น H-Anime ที่ทำล้อกันดั้มด้วยซ้ำ :iconshy2: ไปเห็นอีกทีเป็นวีดีโอในร้านแฟนตาเซียค่อยรู้ว่าเป็นของจริง (บอกอายุมั่ง 555)  หลังซื้อมาดู 2-3ม้วนก็เริ่มชอบแต่กว่าจะได้ดูจบก็หลังจากนั้นอีก 2-3ปีเลย

ดีใจที่ได้เห็นว่ายังมีคนชอบเทิร์นเออยู่อีกหลายคนในกระทู้นี้ครับ เอาไว้ถ้ามีตัวใหม่ๆมาอีกจะรีบมารีวิวให้ชมกันครับ
ขอแถมท้ายด้วยภาพหิ้งบูชาที่ผมเคยทำไว้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2016, 07:38:52 PM โดย BlackMantra »

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 08:09:37 PM »
เท่ดีครับ

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 06:25:45 PM »
ตอนขว้างบูมเมอแรง ดันไปนึกถึงท่าไม้ตายเซเลอร์มูนซะงั้น :iconlol: