ผู้เขียน หัวข้อ: 1/100 หรือ 1/144 ดีครับ  (อ่าน 1659 ครั้ง)

ออฟไลน์ shumy

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
1/100 หรือ 1/144 ดีครับ
« เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 09:28:35 PM »
ผมเพิ่งเล่น Gunpla มาได้ไม่ถึง 1 เดือน ก่อนนี้ต่อแต่โมเดลรถ บอกตรงๆรู้จักแต่กันดั้มตัวเอก ที่เหลือก็ชาร์มั้ง จำได้เพราะมีเอกลักษณ์ดี  :iconsmile:

ตัวแรกได้มาจากของขวัญวันเกิดที่ผ่านมาเป็นตัว MG AILE STRIKE GUNDAM 1/100 ตัวแรกก็ทำสีเลย ยังไม่ใส่ลูกเล่นอะไร

ไม่เน้นมากเพราะคิดว่าตัวแรก ขอลองก่อนแล้วกัน สีที่ใช้มีสีน้ำเงินกับกันเมทัลที่เป็นของ Tamiya ที่เหลือเป็นสีของ Win ครับ ประหยัดดี

พอทำสีประกอบเสร็จ ก็ตัดเส้นแบบไม่รู้สี่รู้แปด.....ใช้กันดั้มมาร์คเกอร์โช๊ะเข้าให้ วาดไปตามร่องต่างจนทั่วกะว่าเดี๋ยวค่อยมาลบส่วนเกิน...

พอตัดเส้นเสร็จ ก็ได้เวลาเก็บงาน ลบเส้นส่วนเกินออก....ใช้คอตตอนบัทถูๆ เอ๊ะ ทำไมไม่ออก!? ลองใช้มือก็ไม่ออก ต้องเปิดกูเกิลหาข้อมูลมันเกิดอะไรขึ้น
ปรากฎว่าปากกา GM ใช้กับโมทำสีไม่ได้!!  :icondizzy: เปิดไปเจอ Youtube เขาบอกน้ำมันก๊าดลบได้ เอ้า วิ่งออกไปหามาได้จากร้านก่อสร้าง จุ่มบางๆแล้วปัดๆ เออ ออก

แต่เหลือคราบบาน คราวนี้ปัดเบาๆไม่ออกเว้ย ออกแรงหน่อยละกัน ปัดๆๆ ถูกๆๆ ....สีลอก!!
งานเข้า!! ต้องถอดมาขัดแต่งทำสีใหม่บางจุด  :iconpanic: แต่ก็ผ่านไปได้แบบไม่ยากนัก สุดท้ายแก้ปัญหาโดยใช้ปากกาปิกม่าเจ้าเก่าตัดเส้นครับ เลยยังไม่ลงเคลียร์ เพราะอยากหาวิธี
ตัดเส้นให้บางๆแบบเซียนๆทั้งหลาย เส้นที่เดินไว้หนาน่าเกลียดจริงๆ สังเกตที่ปืนชัดเลย แต่โมทำสีก็ไม่ค่อยมีเซียนแนะนำอะไรมากนัก ไม่รู้ทำไม  :iconcry:

หลังประกอบเสร็จ เกิดความประทับใจใน Gunpla อย่างมาก เปิดเว็บนู้นเว็บนี้ไปเจอตัวสวยๆเต็มไปหมด ตาก็เปิดดูไป มือก็คลิกไป ปรากฎว่า..เห้ยย มาจากไหนไม่รู้แบบงงๆ  :icondisapp:

พอมาเข้าเว็บดูอีกที สงสัยว่า เอ๊ะ ทำไมตัวสวยๆมันมีแต่ขนาด 1/144 หรือเขานิยมขนาดนี้กัน ผมอยากได้ NZ666 แต่ Bandai ยังไม่มี

ล่าสุดกำลังจะสั่ง MG Sazabi Ver Ka มาดองอีกตัวแต่เกิดลังเล เลยมาถามเพื่อนๆก่อนว่า ปกติเล่นเกรดไหนและสะสมสเกลขนาดไหนกันบ้างครับ

ออฟไลน์ zoloji

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
Re: 1/100 หรือ 1/144 ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 10:31:44 PM »
พวก1/144ทั้งหลายที่เห็นมันมีเยอะเพราะเค้าจะทำออกมาตาม อนิเม หนังสือกาตูน นิยาย และอื่นๆที่ออกมาครับ มันเลยมีตัวสวยๆอยู่เยอะ :iconwink:

ส่วนพวก1/100ที่ส่วนใหญ่เป็นแบบMGอันนี้ส่วนใหญ่จะเป็นพวกที่เป็นตัวเอก พวกรายระเอียดเยอะๆ หรือพวกที่ทำ1/144ออกมาแล้วขายดีเช่น เอ็กเซีย สไตร แซ็ค เป็นต้น มันเลยมีออกมาไห้เลือกน้อยกว่าอะนะ(แต่พักหลังๆเริ่มออกบ่อยขึ้นทุกทีๆ.... :iconpale:)

ส่วนตัวผมเก็บแต่พวก1/144ลงไปอะนะ ส่วนพวก1/100ก็ยังไม่มีตัวที่ถูกใจ+พื้นที่ไม่อำนวยเลยยังไม่เก็บ :iconlike:
ปล.ความคิดส่วนตัวล้วนๆ ผมเองก็ยังเป็นมือไหม่เช่นกัน :iconhappy:
ปล2.NZ666(ถ้าพูดถึงตัวเดียวกันนะ)มันออกมาตั้งนานแล้วนะทั้งSD HG MGเลย(แต่ราคาแรงมากมาย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2016, 10:36:08 PM โดย zoloji »

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 11:11:07 PM »
ขอโทษครับพูดไม่เคลียร์ NZ666 ผมหมายถึงขนาด 1/100 ของ Bandai อะครับ ของ BD จะมีแต่ 1/144

พอไปส่องดูยี่ห้ออื่นๆ เห็นแล้วท้อครับแก้งานกันโหดมาก  :iconsweat:

ออฟไลน์ zoloji

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 11:03:04 AM »
แบบ1/100ของบันไดไม่ออกกลางปีก็ปลายปีนี้แหละครับเพราะมันมีโฆษณาเอ้าไว้แล้ว

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 11:51:45 PM »
ขอบคุณครับ  :iconsmile: