ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำวิธีพ่นเคลียร์ให้ทั่วถึงหน่อยครับ  (อ่าน 3441 ครั้ง)

ออฟไลน์ blacksheep

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ผมมี Unicorn Gundam MG ต่อใกล้เสร็จแล้วครับ
แล้วกะว่าจะพ่นเคลียร์ แต่กลัวว่าพ่นไป ไปถูกชิ้นส่วนใส(ไซโคเฟรม) มันจะไม่ใสเอานี่สิครับ
ผมควรจะแยกชิ้นพ่นดีไหม? แยกแบบชิ้นเล็กชิ้นน้อยเลย หรือควรจะพ่นแบบไหนดีครับ ให้มันทั่วถึง
และต้องพ่นกี่รอบ เท่าไหร่ยังไง ชิ้นไหนควรพ่น ชิ้นไหนไม่ควรพ่น ช่วยแนะนำด้วยครับ

ปล.นี่คือการพ่นเคลียร์ครั้งแรกในชีวิตครับ กลัวมันออกมาไม่สวย T^T

ออฟไลน์ ryukendo1

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
Re: ช่วยแนะนำวิธีพ่นเคลียร์ให้ทั่วถึงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 01:52:00 AM »
ถ้าเอาแบบ เนียบๆ ก็แยกส่วนออกมา แล้วก็พ่น  ทีละส่วนๆ ค่อยๆ  หนา ตามเราชอบ ว่าด้านหรือแบบเงา 

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: ช่วยแนะนำวิธีพ่นเคลียร์ให้ทั่วถึงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 11:03:38 AM »
ถ้าให้ทั่วถึงทุกซอกทุกมุม จุ่มเลยครับ  :iconlol: :iconlol:

ล้อเล่นเน้อ ถ้าจะชิ้นส่วนใสไม่ให้ถูกละอองของเคลียร์ ใช้ PATAFIX (กาวดินน้ำมัน)มาปั้นๆแล้วแปะไปบนชิ้นใสได้ครับ แค่นี้เคลียร์ด้านก็ไม่ทำให้ชิ้นใสหมองละครับ

แต่ถ้าเป็นยูนิคอนที่ชิ้นใสเยอะมากผมว่าแยกชิ้นใสออกมาก่อนพ่นเคลียร์ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ a

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 11:59:15 AM »
ผมใช้กระดาษกาวแปะชิ้นใสแล้วพ่น แยกแค่แขนขา ตัวหัว ไม่ได้แยกละเอียดเป็นชิ้นๆ ตรงไหนที่ดูแล้วว่าพ่นจะโดนชิ้นใสก็แปะกระดาษกาวเอาครับ
เสร็จไป2ตัวละเหลือแบนชีอีกตัว

ออฟไลน์ blacksheep

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 01:51:35 PM »
ถ้าแยกละเอียด ชิ้นที่เป็นโครงใน พวกสีเทา สีดำ ต้องพ่นไหมอะครับ?

ออฟไลน์ ahakung

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 02:02:15 PM »
ถ้าแยกละเอียด ชิ้นที่เป็นโครงใน พวกสีเทา สีดำ ต้องพ่นไหมอะครับ?

แล้วแต่เลยครับ ถ้าชอบพ่นโลด