ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำprogress ของการทำกั้นดั้มเดสตินี่เรซิ่นของดรีมแคสหน่อยครับ  (อ่าน 2003 ครั้ง)

ออฟไลน์ megakiller

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
อย่าทราบวิทีทำกันดั้มเดสตินี่ที่เป็นเรซิ่นหน่อยครับพอดีไม่เคยทำเลยไม่รู้ว่าจะเริ่มอย่างไงอะไรอย่างไงถ้ามีชิ้นส่วนบางส่วนหักไปนิดนึงจะสามารถต่อกลับได้ไหมด้วยกาว แต่อยากทราบวิทีทำมากกว่า

ออฟไลน์ pang1253

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
มันเป็นชุดแต่งเรซิ่นไหมครับรึว่าแบบฟิกตัวเลยถ้าเป็นแบบแรกก้ต้องมีโครงใน(เอาเกราะเรซินไปเปลียนกับเกราะพาสติก)ผมว่าเรซินเดียวนี้เขาทำมาดีนะผิวค่อนข้างโอเคไม่ค่อยมีรูๆให้มาคอยอุด
หลักๆผมลง เก็บรอยตะเข็บชิ้นส่วน ขัดชิ้นส่วนให้คมเพราะเรซินหล่อออกมาบางทีเบี่ยวบ้างเป็นต้น บังพ่นแบบง่ายๆโดยใช้กระดาษกาวนิโต้เทปในร้านเครื่องเขียน
สวนเรื่องหักนี่ก็เชื่อมกาวได้นะแต่ให้คิดไว้นิดว่าเรซินมีน้ำหนักมากด้วย ถ้าเป็นเรซินแบบฟิกนี่ผมไม่ค่อยโอเท่าไหรไหนต้องมาเจาะใส่แกนเหล้กให้ข้อต่อแข็งแรงเนื่องจากเรซินน้ำหนักเยอะมากๆ ผมเคยทำงานเรซินอยู่ครั้งนึงที่เป็นแบบฟิกโพส(ขยับไม่ได้เลย) ผมเจาะนุ้นนี่นั้นซะยกใหญ่เพื่อยัดข้อต่อของ144ให้พอขยับได้บ้างเท่า144เกรดเก่าๆ  ทำงานเรซินเป็นงานที่หินมากสนุกดีแต่ควรใจเย็นๆด้วยนะครับเอาใจสู้ๆ อย่าเชื่ออะไรมากเพราะผมเองก้ไม่ได้ทำงานระเอียดอะไรมากมายออกไปทางเผาสะมากกว่าควรเอาความเห็นท่านอื่นพิจารณาด้วย