ผู้เขียน หัวข้อ: พวกพี่ๆใช้อาร์ตไนฟ์ยังไงไม่ให้บาดมือครับ  (อ่าน 3836 ครั้ง)

ออฟไลน์ teetat

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
  • ผู้ลักลอบนำกันพลาเข้าบ้านมือโปร
ตามหัวข้อเลยครับ จะตัดเเต่งเกจทีไรต้องมีแผลสัก2-3จุดบนนิ้วเสมอ :iconsoul:

ออฟไลน์ ryukendo1

• Verified User
  • *
  • Like: 6
Re: พวกพี่ๆใช้อาร์ตไนฟ์ยังไงไม่ให้บาดมือครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 07:14:42 AM »
แปะพลาสเตอ รอครับ โดนตรงไหนบ่อย แปะรอไว้เลย ไม่ก็ ใช้อาทไนฟคมๆ จะได้ไม่ได้ออกแรงปาดมาก

ออนไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: พวกพี่ๆใช้อาร์ตไนฟ์ยังไงไม่ให้บาดมือครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 09:12:40 AM »
ไม่ว่าชิ้นส่วนมันจะหน้าตาประหลาดแค่ไหน
มันต้องมีซักมุมนึงที่ตัดแล้ว มีดมันไม่หันไปทางที่จะบาดนิ้วครับ
แรก ๆ อาจจะรู้สึกว่าหันมีดตัดมุมนี้ไม่ถนัด แต่หัดซักหน่อยก็ชิน

ออฟไลน์ Me_Me

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 09:46:51 AM »
ค่อยๆเฉือนอย่าตัดชิ้นใหญ่ ต้องออกแรงเยอะมันจะเลยไปที่นิ้ว

ออฟไลน์ mojimaz

• *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 10:01:40 AM »
ลองใช้แบบใบมีด 45 องศา ดูครับ
เวลาเฉือนเกตจะควบคุมง่ายกว่าแบบในมีด 30 องศาครับ

ปล.ตอนผมเล่นแรกๆก็ใช้ใบ 30 องศาครับ เข้าเนื้อตลอดเลยครับ
(ส่วนตัวล้วนๆเลยครับ ไม่รู้คนอื่นเป็นไหม)

:iconsmile: :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 10:04:21 AM โดย mojimaz »
รับซื้อ |BUILDERS PARTS HD| MS SPIKE 01 (ขนาด 1/100)

ออฟไลน์ teetat

• Like: 8
  • ผู้ลักลอบนำกันพลาเข้าบ้านมือโปร
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 10:42:51 AM »
ขอบคุณทุกท่านครับ
สรุป:ใช้ไม่คม=มีโอกาสโดนมือบ่อย แต่ไม่เจ็บเท่าไหร่
ใช้คม=โอกาสโดนมือน้อยลง แต่โดนแล้วเจ็บ
ผล=ได้อย่างเสียอย่าง
ป.ล.ไม่อยากซื้อใหม่ครับ ขัดสนเรื่องเงิน ผมว่าติดปลาสเตอร์แหละดีแล้ว

ออฟไลน์ tigertictac

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 10:59:50 AM »
หาหินลับมีดก็ได้ครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ piawjojo

• *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 11:54:20 AM »
เวลาเฉือนอย่าใส่แรงด้านเดียวครับให้เกร็งใว้เพื่อที่ว่าพอเวลาเราเฉือนขาดแล้วมีดมันไม่เลยไปไกล คือเกร็งให้มันหยุดแค่ตรงนั้นครับ สกิลนี้ร่างกายจะเรียนรู้เองครับหลังจากโดนบาดแรงๆไปสักทีนึง :iconfreak:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 11:55:25 AM โดย piawjojo »

ออฟไลน์ noparuj

• Like: 30
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 12:43:50 PM »
พยายามใช้ คีมตัดให้เหลือเกทชิ้นเล็กที่สุด จะตัดได้ง่าย และเวลาตัด ผมหันใบมีดเข้าหาตัวแล้ววางนิ้วโป้งลงไกล้กับเกท หันด้านที่เป็นเล็บไว้กันเวลาใช้แรงเกินมีดจะโดนเล็แทนที่จะโดนนิ้วครับ

ออฟไลน์ naykai

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 03:33:21 PM »
วิธีของผมแบบนี้ครับ

ใช้นิ้วโป้งกดทับใบมีดแบบในรูป

เวลาตัดให้ใช้นิ้วโป้งอีกข้างวางใกล้ๆกับนิ้วโป้งอีกข้าง ควบคุมแรงการตัดด้วยข้อมือข้างที่ถือมีด ค่อยๆเล็มไป

ออฟไลน์ pang1253

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 03:49:51 AM »
ใช้คีมตัดให้เล็กที่สุดแล้วใช้อาคไนฟ์ผมจับปกติแบบเหลาดินสอผมลองใบของมีดโกนคมดีผมคิดว่าคิมกว่าอาคไนฟ์ด้วยซ่ำเสียอย่างจับยากแถมบางโคด

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 02:19:28 PM »
อย่าเอานิ้วมือซ้ายไปรับทางใบมีดไงครับ 55 เปลี่ยนใบบ่อยๆ จะได้ไม่ต้องออกเเรงเยอะ  :iconfreak:

ออฟไลน์ ahakung

• Like: 3
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 01:41:57 PM »
ต้องระวังครับ แรกๆ ผมก็บาดมือ หลังๆก็ใช้วิธีไสลงแผ่นรองตัดเอา

ออฟไลน์ ahakung

• Like: 3
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 07:52:45 AM »
มาเติมๆ มีอยู่วันหนึ่งทำการบ้านช่วยลูกแล้วแผ่นฟินเจอร์บอร์ด (พลาสติดลูกฟูก) เหลือจะทิ้งก็เสียดาย นั่งพลิกไปพลิกมา เห็นมีร่องๆ รูๆ เลยนึกซนๆ เลยลองเอามาทำตัวช่วยในการตัด ลองใช้ดูก็โอเคนะครับ เห็นว่าสามารถช่วยผมได้พอสมควร เลยเอามานำเสนอครับ

ขั้นแรก ก็นำมาตัด ขนาดเท่าไหร่ก็ได้เอาที่คิดว่าถนัด

ตัดเป็นชิ้นเล็กๆ ทำเป็น Layer หรือขั้นบันใด เพื่อเอามาเป็นระดับในการรองตัดครับ

เวลาใช้งาน ผมก็เอาชิ้นส่วนกันพลาวางให้ส่วนที่จะตัดเลยออกมานอนฟินเจอร์บอร์ด แล้วใช้อาร์ตไนฟ์ไสเลยครับ (จริงๆ ต้องเอาอีกมือจับชิ้นกันลา แต่ว่าถือกล้องอยู่)

เวลาตัดแผ่น ตัดให้พอดีร่องด้วยนะครับ เป็นตัวชวยในการล็อคชิ้นงานที่มีเดือยยื่นออกมา ทำให้การไสง่ายขึ้นนิดนึง

ส่วนที่เป็นแท่งๆ เล็กๆ ก็เอาไปเสียบรูของฟินเจอร์บอร์ด ช่วยให้จับถนัดขึ้น (หรือเปล่า) สำหรับคนมือใหญ่ๆ

ถ้าคว่ำในส่วนที่เป็นขั้นบันไดก็สามารถช่วยล็อคไม่ให้ชิ้นส่วนกันพลาที่เราจะตัดดิ้นหนี

ที่เหลือก็เอาไปประยุกต์ใช้ดูนะครับ อาจจะติดเทปกระดาษ หรือเทปผ้าเพื่อกันลื่นเพิ่มเติม
แต่โดยส่วนตัว ผมลองใช้ดูก็สะดวกดีครับ น่าจะพอเป็นประโยชน์กันคนที่ไสชิ้นงานแล้วกลัวพลาดบาดมือ
ใครลองเอาใช้ แล้วมีข้อเสนอแนะเพิ่มเติม บอกกันด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2016, 08:06:18 AM โดย ahakung »