ผู้เขียน หัวข้อ: พ่นเคลียร์ด้าน แล้วฝ้าขึ้นหนักมาก  (อ่าน 8857 ครั้ง)

ออฟไลน์ ShawnDS

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
พ่นเคลียร์ด้าน แล้วฝ้าขึ้นหนักมาก
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 02:03:07 PM »
พอดีผมเป็นมือใหม่ครับ ผมพ่นเคลียร์ด้านของ layland แล้วมันขึ้นฝ้าทุกครั้งเลย

ลองทำความสะอาดก่อนพ่นก็แล้ว ทั้งเช็ดทั้งตากแดดให้แห้งสนิท พ่นในที่โล้ง และมีแดด แต่มันก็ยังขึ้นอยู่

ไม่รู้จะทำไงแล้วครับแล้วครับ พังไปสามสี่ตัวแล้ว

เลยอยากถามว่า พอจะมีวิธีลบออกหรือแก้ไขยังไงบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ GreatDui

• Verified User
  • *
Re: พ่นเคลียร์ด้าน แล้วฝ้าขึ้นหนักมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 02:16:25 PM »
ผมเพิ่งตั้งกระทู้ไปเมื่อสามอาทิตย์ก่อนเลย
คำตอบที่ได้คือหาน้ำยาล้างสีของ เลแลนมาล้างดูครับ

แต่ผมยังหาไม่ได้นะ
ลองใช้กับน้ำยาล้างเล็บก็พอออกอยู่ แต่ไม่มาก

ลองฝึกพ่นใหม่ แบบใจเย็นๆ
พ่นเร็วๆ แล้วรอแห้ง หลายๆ ชั้น ทับไปเรื่อยๆ ปรากฏว่าโอเค สวยเลย

ส่วนที่ขึ้นฝ้าไป ขี้เเกยีจแก้ครับ 555

ออฟไลน์ sodath

• *
Re: พ่นเคลียร์ด้าน แล้วฝ้าขึ้นหนักมาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 06:28:41 PM »
โดยส่วนตัวไม่เคยใช้เคลียร์ด้านของ Layland แฮะใช้แต่ Topcoat (ผมก็มือใหม่หัดพ่นเหมือนกัน) ไม่เคยขึ่้นฝ้าขนาดนั้นนะ

ตอนพ่นเคลียร์พ่นใกล้กับชิ้นส่วนมากไปหรือเปล่าครับ หรือไม่ก็พ่นหนักมือไป(น่าจะเป็นสาเหตุนี้มากกว่านะ) เวลาผมพ่นเคลียร์จะพ่นห่างากตัวโมพอสมควร

แล้วก็จะไม่พ่นแช่ ซึ่งผมก็ทำแบบนี้ตลอดนะ ตอนพ่นใหม่ๆพ่นใกล้เกินไปจนขึ้นฝ้าเหมือนกันแต่ก็แค่จุดเดียว ไม่เคยขึ้นขนาด จขกท.

ปล.ขอรับทราบวิธีแก้ฝ้าด้วยคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 06:29:22 PM โดย sodath »

ออฟไลน์ Zonda

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 13
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 08:01:20 PM »
วิธีแก้เคลียด้านเป็นฝ้าให้พ่นเคลียร์เงาทับครับ แล้วค่อยลงเคลียด้านบางๆ

ออฟไลน์ blume

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 08:22:25 PM »
ตอนผมทำครั้งแรกก็แก้ไม่เป็น เลยทาสีใหม่ทับลงไปเลย :iconcryjoy:

วันหลังแนะนำว่าพ่นห่างหน่อยน่าจะดีขึ้นครับ ซักฟุตครึ่งถึงสองฟุต ไม่ก็เปลี่ยนไปใช้ Topcoat ครับ อันหลังตุณภาพดีกว่า(แต่แพง)

ออฟไลน์ pang1253

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 03:45:05 AM »
ใช้น้ำยาล้างเล็บก็ระวังไว้ด้วยนะครับกัดสีผิวโมประสบการตรงจัสติคmgจากสีชมพูล่อสะสีผิวโมซีดเลย(สีออกขาวเพราะเดิมสีมันออกบานเย็น)ปลยาล้างเล็บมีสองสูตรด้วยดูให้ดีมีแบบอีนาเมลกับอีกแบบจำไม่ได้แต่ความหนืดต่างกันควรอ่านให้ดีด้วย

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 11:19:41 AM »
เอาจริงๆนะครับ  เคลียร์ด้านถ้าอากาศชื้นมันถึงขึ้นฝ้าอะนะ
ต่อให้มีแดดแต่ถ้าอากาศชื้นมันก็ขึ้นครับ.....ประเด้นหลักๆอยู่ที่สภาพอากาศอะละ

วิธีแก้ง่ายๆครับเอาเคลียร์มันพ่นทับลงไปมันฝ้าจะหาย   รอวันไหนแดดจัดๆออกไปพ่นกลางแดดเลยครับ แต่ถ้ายังเป็นอีกอันนี้ผมก็ไม่รู้จะช่วยยังไงละครับ ไม่เคยเจอ
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ ShawnDS

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 05:44:59 PM »
ขอบคุณทุกๆความช่วยเหลือมากๆครับ จะลองเอาไปใช้ดูคร้าบบบบบ :iconvsign: