ผู้เขียน หัวข้อ: W.I.P - HGBF 1/144 GUNDAM EXIA DARK MATTER  (อ่าน 3910 ครั้ง)

ออฟไลน์ bigboy

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 20
W.I.P - HGBF 1/144 GUNDAM EXIA DARK MATTER
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 02:12:43 PM »
สวัสดีพี่น้อง TG ทุกคนครับ  เอางานใหม่ที่เริ่มทำมาลงให้ดูจ้า  เหยื่อคราวนี้ก็คือ HGBF 1/144 GUNDAM EXIA DARK MATTER จะเอามาคัสต้อมสีในสไตร์ที่ผมชอบนะครับ 

คราวนี้ผมจะใช้อิมเมจสีของมอนสเตอร์นามว่า raizekusu  จากมอนฮันเช่นเคยครับ  มอนสายฟ้าตัวนี้ร้ายกาจพอประมาณ สู้สนุกดี

ชุดเกราะในเกมมีสีสันประมาณนี้  ตอนนี้ยังคิดวิธีพ่นสีใหม่ๆไม่ออก  :iconsweat:  ขอลองผิดลองถูกก่อนละกันนะครับ 

เริ่มทำไปบ้างแล้ว พอดีมีดเดินลายหล่นหัวหัก ยังซ่อมไม่เสร็จ  เลยเจาะรูเอาไว้ก่อน   :iconcry:

มีเทคนิคเล็กน้อยสำหรับท่านที่ขี้เกียจลบรอยประกบ  จากรุปเป็นชิ้นส่วนขา พาร์ทสีดำทำหน้าที่ยึด ABS 2 ชิ้น ถ้าทำสี ABS แล้วมาลบรอยประกบทีหลังก็ค่อนข้างยุ่งยาก เพราะต้องหุ้ม ABS

ผมใช้ใบมีดเอียง 45 องศา แล้วขูดที่ขอบด้านใดด้านหนึ่ง ขูดประมาณว่าเมื่อประกบชิ้นส่วนแล้วสามารถเอากระดาษทรายพับขัดได้  เปรียบเทียบ  ซ้ายดิบๆ  ขวาโมแล้ว  ทีนี้เราก็สามารถทำสีแต่ละส่วนแล้วมาประกอบทีหลังได้โดยสะดวก  :iconnasty:

ลองเอาไปใช้ดูนะครับ  ทุ่นแรง ทุ่นเวลาได้เยอะ  แค่ใช้ใบมีดขูดแล้วขัดตามด้วยกระดาษทรายพับ  (แต่ยังไงผมก็ยังชอบวิธีลบรอยประกบด้วยกาวกว่าอ่ะนะ  เพียงแต่ว่ากับชิ้นส่วนแบบนี้มันยุ่งยากเหลือเกิน   :iconcry:)

22-02-2016  วันนี้ได้ลองแนวสีนิดหน่อย  อยากได้สีออกเงินๆแล้วมีเงาดำ  ตามแบบรูปนี้

พ่นดำเตรียมไว้

ผมมีสีเงินอยู่2แบบ เลยจะลองดูทั้ง2แบบ  ซ้ายเงิน ขวาโครเมี่ยม ต่างกันนิดหน่อย

ลองพ่นเงินวนตรงกลาง เหลือดำเป็นเงาที่ขอบ  ซ้ายเงิน ขวาโครเมี่ยม

ลองพ่นเคลียร์สีทับ ซ้ายเงิน ขวาโครเมี่ยม

สรุปสีเงินเงาใสกว่าโครเมี่ยมนิดหน่อย จึงเลือกใช้เงินกับงานที่จะทำในครั้งนี้ครับ 
...

23-02-2016  เจาะรูพรุนทั้งตัวเสร็จแล้ว ยังคิดไม่ออกจะโมส่วนไหนต่อดี 

.....................................................................

27-02-2016  คืบหน้าไปนิดหน่อยครับ หลังจากอู้ไปเที่ยว   :iconnasty:  ได้อิมเมจสีที่จะใช้แล้ว หลักๆจะเป็นโทนเงิน มีเขียวแซมบ้าง และมีม่วงเป็นบางจุด

......................................................................

06-03-2016  อัพเดตนิดหน่อยครับ  โทนสีโดยรวมใช้แค่เงินกับเขียว  โทนเงินผมใช้เคลียร์ดำผสมเคลียร์เหลืองพ่นคลุมลงไป อยากให้ออกสีเงินหมองๆ  โทนเขียวก็เอาเขียวผสมเหลือง เติมเขียวขี้ม้าเบรคสีลงมานิดนึง  ตัวโครงใช้สีรองพื้นเทาผสมดำ  ใจอยากทำโมสะอาด แต่จะใช้เรียลทัชเติมคราบนิดหน่อยครับ

.......................................................................

10-03-2016  อัพเดตนิดหน่อยครับ  โดยรวมทำไปได้เยอะแล้ว ใช้สีเขียวสะท้อนแสงที่ดวงตา เอาแบ็คไล้ส่องตาเขียวสวยดี  อาวุธยังไม่เสร็จ เหลือดีคอลกับทำคราบนิดๆหน่อยๆ  ชิ้นใสจะใช้ของอเมซซิ่ง เอ๊กเซีย เป็นสีเขียวเข้ากันดี เด่วพ่นเคลียปิดงานแล้วค่อยใส่ชิ้นใส  :iconsmile:

...........................................................................................

13-03-2016  อัพเดตนิดนึง  เริ่มติดดีคอลแล้ว  ฟรีสไตร์นะครับ ติดตามชอบ

..........................................................................................

15-03-2016  อัพเดตนิดนึง ติดดีคอลตัวเสร็จแล้ว เหลือแบ็คแพ็ค  ตาที่เรืองแสงใช้สีเขียวสะท้อนแสงนะครับ

..........................................................................................

18-03-2016  อัพเดตนิดนึง  ดีคอลทั้งตัวเสร็จหมดแล้ว เหลือพ่นเคลียร์อย่างเดียว  :iconsmile:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2016, 07:31:26 AM โดย bigboy »

สนใจเข้าร่วมกลุ่มไลน์กันพลา แอดไอดีนี้เลยจ้า bigboy123qaz

Fehn

• บุคคลทั่วไป
Re: W.I.P - HGBF 1/144 GUNDAM EXIA DARK MATTER
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 11:39:52 AM »
เปิดด้วยสีเขียวสวยเลยครับ นึกถึงเมาเท่นดิวเลยอ่ะ รอชมครับ

ปล. ผมว่าเพิ่มเหลืองอีกนิดเหมือนในแบบร่างไว้จะสวยกว่านะครับ หุหุหุ

ออฟไลน์ bigboy

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 20
Re: W.I.P - HGBF 1/144 GUNDAM EXIA DARK MATTER
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2016, 05:54:34 PM »
20_03_2016    เสร็จซะที  วันนี้พ่นเคลียร์แล้วใส่ชิ้นใสเป็นอันจบ  ไว้ว่างๆจะถ่ายรูปลงห้อง show off  แล้วเจอกันครับ  :iconsmile:

สนใจเข้าร่วมกลุ่มไลน์กันพลา แอดไอดีนี้เลยจ้า bigboy123qaz