ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องอัตราส่วนเคลียร์ (แอร์บรัช)  (อ่าน 2417 ครั้ง)

ออฟไลน์ Polter

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถามเรื่องอัตราส่วนเคลียร์ (แอร์บรัช)
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 05:36:02 PM »
อยากจะพ่น semi-gloss clear ครับ ผสมแบบ 1 gloss : 1 flat : 2 thinner พ่นแล้วเป็นคราบขาวๆบนโมเลยครับ  :iconcry: ไม่แน่ว่าใส่ทินเนอร์น้อยไปรึป่าว (พ่นตอนกลางวันแดดจัดครับ) รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ jamestgsun

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
Re: สอบถามเรื่องอัตราส่วนเคลียร์ (แอร์บรัช)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 08:13:59 PM »
คิดว่าทินเนอร์น้อยไปนะครับ จริงๆถ้าเราไม่แน่ใจว่าผสมได้ถูกไหม นน่าจะลองพ่อนอย่างอื่นก่อนก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ berserker8

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 17
Re: สอบถามเรื่องอัตราส่วนเคลียร์ (แอร์บรัช)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 09:12:21 PM »
ที่คุณผสมมัน เคลียเงา1+ด้าน 1 =2  ทินเน่อร์ 2  อัตราก็เป็น 1-1 ครับ มันเลยข้นไป  ตามอัตราส่วนที่ผมผสมเคียปกติจะใช้ 1-3ครับ 
ของคุณผสม เคลียเงา1กับเคลียด้านอีก1ก็คือ 2 ดังนั้นทินเน่อร์ที่จะผสมจะต้องเป็น 6 หรือ 5 ครับ ลองพ่นดูก่อนว่าออกไหม ถ้าไม่ออกก็ค่อยๆเติมทินเน่อร์เพิ่มเอาครับ
สูตรผสมเคลียมันไม่มีตายตัวครับแต่ยังไงก็แล้วแต่ทินเน่อร์ต้องมากกว่าเคลียสองเท่าขึ้นไปครับ ไม่งั้นพ่นไม่ออก แนะนำถ้าพ่นตอนกลางคืนให้เอางานตากไฟหลอดแรงเทียนครับ มันจะช่วยแก้ฝ้าได้