ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ อุปกรณ์และเทคนิกการหั่นชิ้นส่วนโมเดล  (อ่าน 2931 ครั้ง)

ออฟไลน์ louisdog

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
มือใหม่เกิดนึกสนุกอยากโม กันพลาขึ้นมาครับ
อยากสอบถามเกียวกับอุปกรณ์การ หั่น ตัด เจาะโม เพื่อประกอบทีหลังครับ
ควรต้องมีอะไรบ้างครับ

แล้วหลังจากการหั่นแล้วทำไงถึงจะให้รอยต่อเรียบสนิท
และสามารถประกอบกลับได้เหมือนเดิมครับ :iconwish:

ออฟไลน์ ahakung

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
จากที่ผมทำนะ

อุปกรณ์การหั่-ตัด ผมใช้อาร์ตไนค์ครับ กับมีดคัตเตอร์คมๆ แต่ถ้ามันหนาๆ ลื่นๆ อาจจะต้องใช้เลื่อยไฟฟ้าแบบใบเล็ก (ลอง search หาคำว่าอุปกรณ์ พลาโม) คลองถมก็มีขาย

เจาะโม แรกๆ ผมใช้ตะปูนำ แล้วเจาะด้วยสว่านมือ แต่ถ้าให้ดีมันมีที่คว้าน หรือหัวนำขายครับ แต่ถ้าซื้ออุปกรณ์แต่งโมไฟฟ้ามา ก็จะมีหัวเจาะมาให้ด้วย เพื่อประกอบทีหลังครับ
ควรต้องมีอะไรบ้างครับ

หลังจากการหั่นแล้วทำไงถึงจะให้รอยต่อเรียบสนิทและสามารถประกอบกลับได้เหมือนเดิมครั ขัดครับ กระดาษทราย เบอร์ 800 ต่อด้วย 1000 ไม่ต้องให้รอยตัดเรียบมากก็ได้ (แล้วแต่ชอบ บางคนชอบเป๊ะๆ) แล้วก็ต่อด้วยกาวครับ มีกาวแบบแห้งเร็ว กับกาวแบบแห้งช้า อีแห้งเร็วนี่เร็วนะ ส่วนแห้งช้าก็ทิ้งไว้ทั้งคืนแต่ติดดี๊ดี แห้งเสร็จก็เอามาขัดอีกที ทีนี้ก็ต้องหา putty มาอุด หรือซ่อมงานตกแต่งให้เรียบร้อย แล้วก็ขัดๆๆๆๆๆๆ

ลองดูครับ