ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเรื่อง RG กับ MG ครับ  (อ่าน 2824 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nimitz

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
อยากสอบถามเรื่อง RG กับ MG ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 11:50:24 PM »
  สวัสดีครับมีเรื่องจะสอบถามนะครับ ที่ผ่านมาเคยต่อเเต่ HG ตอนนี้เริ่มหันมาสนใจต่อเกรดที่รายละเอียดดีขึ้นมาหน่อย คือว่าเพื่อนๆบอกว่า RG มีรายละเอียดดีกว่า MG เเค่ตัวเล็กกว่าเท่านั้นอันนี้จริงรึป่าวครับ คือเท่าที่ผมดูภาพประกอบในเน็ตส่วนใหญ่ RG จะดูสวยกว่าเเล้วก็จะมีภาพโพสท่าเท่ๆ มากกว่า MG หน่ะครับ  :iconsweat: :iconsweat:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 11:51:21 PM โดย Nimitz »

ออฟไลน์ psycho

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
Re: อยากสอบถามเรื่อง RG กับ MG ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 09:15:35 AM »
ตามความรู้สึกผมนะครับ เรื่องรายละเอียด ไม่ต่าง เพียงแต่ขนาดที่เล็กกว่าเลยดูว่าดูมากกว่า ตอนต่อก็ลำบากหน่อยชิ้นเล็ก เหนื่อยหน่อยตอนติดดีคอล ต่อเสร็จก็สวยดี แต่จับมาจัดท่าเล่นRG หลุดง่ายกว่าMG  และด้วยชิ้นส่วนที่เล็ก เดือยก็เลยเล็ก หลุดแล้ว เวลาต่อกลับ ต้องอาศัยกาวช่วย   :iconsweat: แต่คนชอบ ยังไงก็ต้องลองครับ  ทั้ง RG MG PG แล้วแต่กำลังทรัพย์เลยครับ

ออฟไลน์ ahakung

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
Re: อยากสอบถามเรื่อง RG กับ MG ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 03:01:51 PM »
  สวัสดีครับมีเรื่องจะสอบถามนะครับ ที่ผ่านมาเคยต่อเเต่ HG ตอนนี้เริ่มหันมาสนใจต่อเกรดที่รายละเอียดดีขึ้นมาหน่อย คือว่าเพื่อนๆบอกว่า RG มีรายละเอียดดีกว่า MG เเค่ตัวเล็กกว่าเท่านั้นอันนี้จริงรึป่าวครับ คือเท่าที่ผมดูภาพประกอบในเน็ตส่วนใหญ่ RG จะดูสวยกว่าเเล้วก็จะมีภาพโพสท่าเท่ๆ มากกว่า MG หน่ะครับ  :iconsweat: :iconsweat:

แล้วแต่รุ่นครับ บางรุ่น MG ก็ทำออกมามีรายละเอียดดีเหมือน RG
ถ้าตาดีๆ ก็ RG เลยคับ

ออฟไลน์ ap_pancake

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -9
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 08:56:52 PM »
พวก rg ผมว่าตรงปากมันไม่สวย พวกที่เจาะขีดๆๆมาให้มันใหญ่+ห่าง ไม่สวยเท่าไร
เรื่องจุดขยับก็ตามยุค ตัวไหนมาออกก่อนส่วนมากจะน้อยกว่า ตัวที่ออกหลังๆๆอยู่แล้ว
ข้อด้อยของ rg คือความแข็งแรงเลย เพราะมันเล็ก ส่วนความชอบ ผมชอบพวก 1/100 มากกว่ามันจับถนัดมากกว่า :iconvsign:

ออฟไลน์ ryukendo1

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 10:01:40 PM »
อย่าเอาความเข้าใจที่ว่า RG คือ PG ย่อส่วน MG คือRG ขยายส่วนไรงี้ โละ ใหม่เลยครับ มันใช้ไม่ได้แล้ว ผมว่า ยุคนี้

ยกตัวอย่าง zeta gundam ถ้าเอา MG zeta 1.0 มาเทียบกับ RG zeta  นี่  RGสวยกว่าเยอะ
หรือ จะเทียบ rg rx 78  กับmg ที่มี ver 1.0 1.5 2,0 3,0 มันก็ไม่เหมือนแล้วครับ

ถ้าข้อดีของrg ผมว่ารายละเอียดเยอะ เน้นสายต่อดิบ ต่อดิบ ดีคอล ก็สวยแล้ว ฐานก็เล็ก ที่เก็บก็ไม่เยอะ ถ้ามือไม่หนักกับไม่เอามาเล่น
แต่ MG จะลูกเล่นเยอะกว่า ต่อดิบ จะไม่ค่อยสวยเท่าRG  ส่วนตัวผมชอบMG  มากกว่า  ใหญ่พอดีมือดี