ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการพ่นเคลียร์  (อ่าน 2162 ครั้ง)

ออฟไลน์ Reefcurl

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถามเรื่องการพ่นเคลียร์
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 09:44:57 AM »
ปกติที่ผมพ่นเคลีย คือพ่นปิดงานแบบปกติ แต่อยากลองแบบใหม่ๆดู
อยากสอบถามว่า
1 ถ้าผมพ่นเคลียโครงในเป็นเคลียด้าน แล้วเกราะนอกเป็น กึ่งเงา หรือ เงา จะมีผลเสียไหมครับทำได้รึป่าว
2 ควรประกอบมาเป็นโครงเในป็นตัวเลย แล้วค่อยพ่นเคลียร์ หรือ ควรพ่นเป็นชิ้นไป หรือเทคนิคแบบใหนบางคับ
3 พ่นเคลียเฉพาะจุดได้ไหมคับ เช่น พ่นโล่ อาวุธ เป็นด้าน พ่นตัวเปนกึ่งเงาหรือเงา จะดูตลกไหมคับ (กลัวเฟลมากๆๆ)  :iconpale:
4 ติดdecalน้ำ แล้วพ่นเคลียร์สูตรน้ำ decalจะหลุดหรือมีปัญหาไหมคับ

ขอบคุณมากครับ (ถ้าผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยนะครับ)  :iconwish:

ออฟไลน์ bigboy

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 20
Re: สอบถามเรื่องการพ่นเคลียร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 12:26:52 PM »
ตอบ

1. ตามใจชอบเลยครับ ไม่มีรัยถูกผิดทั้งนั้น แค่พ่นเคลียร์ต่างชนิด

2. ปกติโครงในเมื่อใส่เกราะทับก็เห็นโครงแค่บางส่วนอยู่แล้ว  ฉะนั้นพ่นทีเดียวทั้งตัวเลยจะลดขั้นตอนได้เยอะ พ่นรอแห้งแล้วขยับข้อต่อ เพื่อพ่นในจุดที่ยังไม่โดนเคลียร์

3. ตอบแบบข้อ 1 อาจจะดูแปลกตาไปนิด แต่ก็เป็นผลงานที่ไม่ซ้ำใครแน่นอน

4. ไม่มีครับ ถ้าดีคอลไม่เก่าเกินไปจนเสื่อมสภาพ

ยังไงรอท่านอื่นมาตอบก็ได้นะครับ ถ้าของผมยังตอบไม่ค่อยเคลียร์   :iconsmile:

สนใจเข้าร่วมกลุ่มไลน์กันพลา แอดไอดีนี้เลยจ้า bigboy123qaz

ออฟไลน์ ahakung

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 12:35:15 PM »
ตอบ
1. ตามใจชอบเลยครับ ไม่มีรัยถูกผิดทั้งนั้น แค่พ่นเคลียร์ต่างชนิด

2. ปกติโครงในเมื่อใส่เกราะทับก็เห็นโครงแค่บางส่วนอยู่แล้ว  ฉะนั้นพ่นทีเดียวทั้งตัวเลยจะลดขั้นตอนได้เยอะ พ่นรอแห้งแล้วขยับข้อต่อ เพื่อพ่นในจุดที่ยังไม่โดนเคลียร์

3. ตอบแบบข้อ 1 อาจจะดูแปลกตาไปนิด แต่ก็เป็นผลงานที่ไม่ซ้ำใครแน่นอน

4. ไม่มีครับ ถ้าดีคอลไม่เก่าเกินไปจนเสื่อมสภาพ

ยังไงรอท่านอื่นมาตอบก็ได้นะครับ ถ้าของผมยังตอบไม่ค่อยเคลียร์   :iconsmile:

ตามข้างบนเลยครับ แต่ผมพ่นโครงในด้วยครับ (ความชอบล้วนๆ)

ออฟไลน์ Reefcurl

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 04:13:12 PM »
ขอบคุณมากๆเลยครับ :iconwish: :iconlove: