ผู้เขียน หัวข้อ: พ่นสีกระป๋องแบบโครเมี่ยมพอแห้งสีหดตัวจนเป็นรอยย่นครับ  (อ่าน 4694 ครั้ง)

ออฟไลน์ chempyod

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 1
ผมพ่นสีโครเมี่ยมแบบกระป๋องขั้นตอนดังนี้ครับ
1.พ่นบางๆ 2  รอบ
2.พ่นเปียก 1 รอบ
แต่พอสีแห้งจะหดตัวจนเห็นเป็นรอยย่นครับ ผมลองพ่นในวันที่อากาศร้อนแดดดีแต่ก็ยังย่นเหมือนเดิม ขอเทคนิคการพ่นสีโครเมี่ยมแบบกระป๋องที่พ่นแล้วสีไม่หดจากพี่ๆทุกท่านด้วยครับ ขอบคุณครับ :iconwish:

ออฟไลน์ naykai

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
พ่นเปียก???? เพิ่งเคยได้ยิน ไปเอามาจากไหนครับ ถ้าพ่นเยิ้มก็เละสิครับ  :iconpale:

• **
ไม่เละนะครับ ผมเอาวิธีการนี้มาจากหนังสือ สอนต่อกันพลาแบบมืออาชีพ ของdexpress เป็นการพ่นรอบสุดท้ายหลังจากพ่นแบบบางๆซึ่งหลังจากสีแห้งสีจะเงาครับ แต่ในกรณีของ สีโครเมี่ยมกระป๋องนี้ตอนแห้งกลับหดตัวและย่นครับ

ออฟไลน์ ahakung

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
พ่นเปียก หมาย ถึงพ่นชุ่มๆ เหรอครับ

• **
ใช่แล้วครับพี่ TT พอมีวิธีแก้ไขมั้ยครับ

ออฟไลน์ noparuj

• Like: 30
เดาว่าที่ย่นเกิดจาก ทินเนอร์ของสีตัวนี้กัดชั้นสีเดิมครับ เพราะทินเนอร์สีกระป๋อง จะแรงกว่าทินเนอร์เฉพาะที่ใช้กับโมเดล วิธีพ่นแบบที่ว่า ใช้กับสี ของโมเดลครับ อีกอย่างถ้ามีรูปตัวอย่างสีกระป๋องที่เกิดปัญหาให้ดูด้วยจะ ตอบได้ง่ายขึ้นครับ

• **
ขออนุญาตเพิ่มเติมข้อมูลให้พี่ๆนะครับ ผมพ่นลงไปที่โมตรงๆเลยไม่ได้มีการพ่นรองพื้นก่อน (pg gp -01) ส่วนรูปกระป๋องจะถ่ายและพยายามศึกษาวิธีลงรูปให้ได้ครับ

ออฟไลน์ naykai

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
มันชุ่ม มันเยิ้ม ผิวชั้นนอกก็จะแห้งก่อน เมื่อผิวชั้นนอกแห้ง แต่เนื้อสีด้านในยังคงมีการไหลอยู่ ดังนั้นจึงเกิดรอยย่น
และทินเนอร์ที่ยังระเหยไม่หมดก็จะกัดผิวโมซ้ำ
ดังนั้นจึงไม่ควรพ่นให้มันเยิ้มครับ

• **
ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับคำแนะนำ ผมจะลองพ่นแบบไม่ชุ่มดูนะครับ ว่าผลเป็นอย่างไร :iconsmile:

ใช่แล้วครับพี่ TT พอมีวิธีแก้ไขมั้ยครับ

ถ้าอยากจะแก้ ก็แนะนำให้เอาสำลี หรือทิชชู่ดีๆ ชุบทินเนอร์เกรดพลาโม ค่อยๆ เช็ดเอาสีเดิมออก ต้องใจเย็นๆ นะอย่าใช้ทินเนอร์ตามรัานวัสดุก่อสร้างนะครับ ไม่งั้นกันพลาได้เฝ้าเง็กเซียนแน่ๆ ค่อยๆ เช็ดลอกสีไปเรื่อยๆ ใจเย็นๆ เดี๋ยวก็ออกหมดเอง แล้วค่อยพ่นใหม่

ปล. ตอนผมทำสีจักรยานก็มีการพ่นเยิ้มนะ คือพ่นหนาหน่อยแต่ต้องไม่ย้ำ พ่นผ่านไปเลยเป็นแถบๆ แล้วก็จะต้องอบสี สมัยนั้นผมใช้หลอดไฟส้มๆ ส่องหลายๆ ดวงส่องให้ทั่ว ทิ้งไว้วันสองวัน พอเอามาขัดน้ำยาขัดสี โครเมี่ยมจะเงาวับเลย แต่ถ้าเป็นกันพลายังไม่เคยลองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2016, 08:23:04 AM โดย ahakung »

• **
น้ำยาขัดสีโครเมี่ยมอันนี้หมายถึง คอมพาว รึเปล่าครับ

น้ำยาขัดสีโครเมี่ยมอันนี้หมายถึง คอมพาว รึเปล่าครับ

ตอนทำสีโครเมียมจักรยาน ใช้น้ำยาขัดสีรถยนต์ครับ
หลักการก็คล้ายๆ กันกับคอมพาว พูดง่ายๆ ว่ามันคือครีมกระดาษทรายเนื้อละเอียด
เวลาเราพ่นสีหรือโครเมียม ผิวหน้ามันจะไม่เรียบจริงๆ พอขัดๆไปมันก็จะเรียบเนียน แววาว วิบวับ

• **
วันนี้ผมจะลองไปซื้อมาลองขัดดูนะครับ ส่วนผลจะออกมาเป็นอย่างไรจะมารายงานพี่ๆอีกนะครับ ขอบคุณมากครับ :iconwish: