ผู้เขียน หัวข้อ: สีรองพื้นสำหรับ การทำสี อีนาเมล ของทามิย่า ต้องใช้ตัวไหนครับ  (อ่าน 3446 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maretzo

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ก่อนหน้านี้ผมทำสีโมเดลด้วยสี อีนาเมลของทามิย่า ด้วย แอร์บรัช มาซักพักแล้วครับ คือก็พ่นทับสีเดิมของพลาสติกไปเลย

ตอนนี้อยากจะใช้สีรองพื้นดูบ้าง เห็นว่ามันจะช่วยให้สีดูดี เกาะติดง่ายขึ้น

ใช้รองพื้นตัวไหนครับ เจ้า surfacer ของ Mr.hobby ได้มั้ย มันเป็นสูตรทินเนอร์ จะมีปฏิกริยากันรึป่าวครับ

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
สีสูตรอินาเมล พ่นทับรองพื้น Mr.surface สูตรอะคริลิค ได้เลยครับ สีถ้าต่างสูตรกันจะไม่ละลายกันครับ

ป.ล. คำว่าทินเนอร์ ความหมายมันคือตัวทำให้จางลงครับ โดยทั่วไปเรามักเรียก อะคริลิก ทินเนอร์ ย่อๆว่าทินเนอร์ครับ

ออฟไลน์ Mercurus

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สีสูตรอินาเมล พ่นทับรองพื้น Mr.surface สูตรอะคริลิค ได้เลยครับ สีถ้าต่างสูตรกันจะไม่ละลายกันครับ

ป.ล. คำว่าทินเนอร์ ความหมายมันคือตัวทำให้จางลงครับ โดยทั่วไปเรามักเรียก อะคริลิก ทินเนอร์ ย่อๆว่าทินเนอร์ครับ

อยากจะลองทำสีกันพลาดูแต่เคยอ่านเจอแบบว่าทำสีแล้วกันพลากรอบ แตก ถ้าใช้สีลองพื้นจะไม่ทำให้กันพลากรอบหรือป่าวครับ หรือต้องขึ้นกับสูตรของสีลองพื้นที่ใช้ด้วย

ออฟไลน์ noparuj

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 30
สีสูตรอะครีลิค เหมาะกับการทำโมเดลมากกว่าสูตร อินาเมลนะครับ อีกอย่างอินาเมล นี่แหระตัวทำให้พลาสติคกรอบ ส่วนใหญ่ เค้าเอาสีอินาเมลมาผสม ให้อ่อนลงเพื่อใช้ตัดเส้นกันพลา บางคนแค่ตัดเส้นยังล่อซะแตกหมดเลย