ผู้เขียน หัวข้อ: พ่นเคลียร์ด้านตรงชิ้นส่วนที่เงา  (อ่าน 2447 ครั้ง)

ออฟไลน์ jaboon999

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
พ่นเคลียร์ด้านตรงชิ้นส่วนที่เงา
« เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 12:39:01 PM »
อยากจะสอบถามหน่อยครับ ว่าสมมุติผมจะพ่นเคลียร์ด้านใส่ชิ้นส่วนที่เป็นเงาๆอยู่แล้ว อย่างเช่น mg shin musha ตัวที่มีฉากหลังที่ผมกำลังประกอบอยู่ ถ้าพ่นทับไปเลยมันจะลดความเงาตรงชิ้นส่วนที่เป็นเงาลงไปเยอะมั้ยครับ แล้วถ้าบังพ่นตรงส่วนที่เงาแล้วพ่น พอเสร็จงานแล้วส่วนที่เงากับส่วนที่พ่นด้านไปแล้วสีมันจะตัดกันแปลกๆมั้ยครับ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bigboy

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 20
Re: พ่นเคลียร์ด้านตรงชิ้นส่วนที่เงา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 12:08:34 PM »
ลองพ่นกับแผงดูก่อนเลยครับ

สนใจเข้าร่วมกลุ่มไลน์กันพลา แอดไอดีนี้เลยจ้า bigboy123qaz

ออฟไลน์ ahakung

• Like: 3
Re: พ่นเคลียร์ด้านตรงชิ้นส่วนที่เงา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 08:11:45 AM »
เท่าที่เคยลอง ถ้าทอปโคตเนื้อมันละเอียด ส่วนที่เงาๆ ก็จะไม่เงาครับ แต่ถ้าถามว่าแตกต่างกันมากมั๊ย โดยส่วนตัวผมว่าไม่มากครับ

แต่ลองกับช้อนพลาสติกเงาๆ หรือกับแผงเปล่าๆ  ก่อนก็ได้ (ตามที่โพสข้างบนบอก^)
พ่นแล้วเอามาโชว์ด้วยนะครับ อยากเห็น

ออฟไลน์ jaboon999

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 10:00:16 AM »
ตัวมุชะนี่อีกนานถึงจะได้พ่นอะครับ

แต่ตัวก่อนหน้าผมเอาทอปโคทแบบด้านพ่นทับชิ้นสีทองเงาของ mg sf fbm

เนี่ยครับ ลองดูๆ

เทียบกับสีแผงเดิมๆ

แนะนำหน่อยครับ ว่าพ่นด้านทับหรือไม่พ่นทับ แบบไหนสวยกว่ากัน  :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2016, 10:23:37 AM โดย jaboon999 »

ออฟไลน์ bigboy

• Like: 20
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 11:36:50 AM »
เรื่องเคลียร์นี่ต้องแล้วแต่ชอบเลยนะ  ส่วนตัวแล้วผมชอบแบบกึ่งเงากึ่งด้าน  เอียงไปทางด้านมากหน่อย  เงาแว้บๆนี่ไม่เอาเลย   :iconcry:

สนใจเข้าร่วมกลุ่มไลน์กันพลา แอดไอดีนี้เลยจ้า bigboy123qaz