ผู้เขียน หัวข้อ: คุณกำลังกลัวอาร์ตไนฟ์บาดมืออยู่ใช่มั๊ย !!!!  (อ่าน 3271 ครั้ง)

ออฟไลน์ ahakung

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
คุณกำลังกลัวอาร์ตไนฟ์บาดมืออยู่ใช่มั๊ย !!!!
กลัวว่าเวลาไสเกจแล้วพลาดเข้าชิ้่นงาน ชิ้นส่วนกันพลาเล็ก จับไม่ถนัดมือ !!!!
เราขอเสนอ...แอบโดมิไนเซอร์คัตติ้ง.......

พอๆ กลับมาก่อนๆ คือ เรื่องของเรื่องมันเป็นแบบนี้ครับ

เพื่อนๆ บางคนที่เริ่มเล่นกันพลา เวลาไสชิ้นงานด้วยอาร์ตไนฟ์หรือคัตเตอร์ ก็ต้องมีอาการเสียวแทบทุกคน เสียวโดนมีดบาดด้วย และเสียวว่าจะไสพลาดกินเนื้อชิ้นงาน ผมเองก็ประสบปัญหาว่ามือ และนิ้วใหญ่เวลาจับชิ้นงานเล็กๆ เพื่อไสเกจก็ไม่สะดวกนัก

มีอยู่วันหนึ่งทำการบ้านช่วยลูกแล้วแผ่นฟินเจอร์บอร์ด (พลาสติดลูกฟูก) เหลือจะทิ้งก็เสียดาย นั่งพลิกไปพลิกมา เห็นมีร่องๆ รูๆ เลยนึกซนๆ เลยลองเอามาทำตัวช่วยในการตัด ลองใช้ดูก็โอเคนะครับ เห็นว่าสามารถช่วยผมได้พอสมควร เลยเอามานำเสนอครับ

ขั้นแรก ก็นำมาตัด ขนาดเท่าไหร่ก็ได้เอาที่คิดว่าถนัด

ตัดเป็นชิ้นเล็กๆ ทำเป็น Layer หรือขั้นบันใด เพื่อเอามาเป็นระดับในการรองตัดครับ

เวลาใช้งาน ผมก็เอาชิ้นส่วนกันพลาวางให้ส่วนที่จะตัดเลยออกมานอนฟินเจอร์บอร์ด แล้วใช้อาร์ตไนฟ์ไสเลยครับ (จริงๆ ต้องเอาอีกมือจับชิ้นกันลา แต่ว่าถือกล้องอยู่)

เวลาตัดแผ่น ตัดให้พอดีร่องด้วยนะครับ เป็นตัวชวยในการล็อคชิ้นงานที่มีเดือยยื่นออกมา ทำให้การไสง่ายขึ้นนิดนึง

ส่วนที่เป็นแท่งๆ เล็กๆ ก็เอาไปเสียบรูของฟินเจอร์บอร์ด ช่วยให้จับถนัดขึ้น (หรือเปล่า) สำหรับคนมือใหญ่ๆ

ถ้าคว่ำในส่วนที่เป็นขั้นบันไดก็สามารถช่วยล็อคไม่ให้ชิ้นส่วนกันพลาที่เราจะตัดดิ้นหนี

ที่เหลือก็เอาไปประยุกต์ใช้ดูนะครับ อาจจะติดเทปกระดาษ หรือเทปผ้าเพื่อกันลื่นเพิ่มเติม
แต่โดยส่วนตัว ผมลองใช้ดูก็สะดวกดีครับ น่าจะพอเป็นประโยชน์กันคนที่ไสชิ้นงานแล้วกลัวพลาดบาดมือ
ใครลองเอาใช้ แล้วมีข้อเสนอแนะเพิ่มเติม บอกกันด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2016, 08:05:25 AM โดย ahakung »

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
Re: คุณกำลังกลัวอาร์ตไนฟ์บาดมืออยู่ใช่มั๊ย !!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 11:45:43 AM »
ก็เป็นอีกทางเลือกที่ดีครับ  :iconlike:

ส่วนตัวโดนจนชินล่ะ หลังๆ นิ้วเริ่มด้าน โดนมีดบาด มีแค่ลอยบาดเลือดไม่ออกล่ะ อิอิ :iconnosebleed:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

Re: คุณกำลังกลัวอาร์ตไนฟ์บาดมืออยู่ใช่มั๊ย !!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 12:41:17 PM »
ก็เป็นอีกทางเลือกที่ดีครับ  :iconlike:

ส่วนตัวโดนจนชินล่ะ หลังๆ นิ้วเริ่มด้าน โดนมีดบาด มีแค่ลอยบาดเลือดไม่ออกล่ะ อิอิ :iconnosebleed:

เหมือนกันครับ...โดนจนหนังเริ่มจะเหนียวละ 555555

ออฟไลน์ noparuj

• Like: 30
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 05:50:13 PM »
แนะนำอีกทางเลือก นะครับ หาวัดที่หลวงพ่อดังๆ ไปสักยันต์ ให้เหนียวๆเข้าไว้ครับ  :iconlol: :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 09:42:45 AM »
อีกวิธีแนะนำว่าให้ไปฝึกวิชา ฝ่ามือทรายเหล็ก หรือกรงเล็บอินทรี รับรองเหนียว  :iconlol:

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 11:53:34 AM »
อีกวิธีแนะนำว่าให้ไปฝึกวิชา ฝ่ามือทรายเหล็ก หรือกรงเล็บอินทรี รับรองเหนียว  :iconlol:

ไอ้ที่แทงมือลงไปในกระถางทรายร้อนๆ ใช่มะครับ...น่าสน แล้วค่อยไปยึดง้อไบ้ .....ไม่ใช้แล้ววววววววว 555555