ผู้เขียน หัวข้อ: FSS 1/100 Auge Aluusqull Resin Model Kit"The Five Star Stories" by T-mo  (อ่าน 3792 ครั้ง)

ออฟไลน์ kornsake

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 45
FSS 1/100 Auge Aluusqull Resin Model Kit"The Five Star Stories" by T-mo
« เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 10:09:20 PM »
FSS 1/100 Auge Aluusqull Resin Model Kit"The Five Star Stories" by T-mo

สีที่ใช้ ครับ
Silver-Hi Chrome Silver 2(raditz)
white-White Ghost(raditz)
Red metalic(raditz)
Violet Metalic-Snp Colour
White Preal--Snp Colour
ฺBlack Metalic-Mr.colour

เพิ่งหายจากอารการป่วยก้มาเริ่มทำงานตัวนี้ครับเป็นโมเดลเรซิ่นทั้งตัว ตัวนี้เก็บไว้นานมากเพราะชอบดีไซด์ของมัน ก้ขัด ฝังแกนลวดตามปรกติ ไม่งั้นไม่อยู่ แล้วค่อยมาติดกาวทีหลังตอนประกอบ ชอบตรงงานออกแบบที่ดูเหมือนอัศวิน แต่งานของFss เป็นเรซิ่นสะส่วนใหญ่และมีราคาค่อนค่างสูง ผมก้มีอยู่แค่ 1-2 ตัวเท่านั้นเอง คงค่อยๆหาซื้อเก็บ สะสมเอา ตอนต่อแบบเรซิ่นดิบก้ชอบเลย แต่ทุลักทุเลพอสมควรเพราะ มันต้อง มานั่งใส่แกนนี่ละ และขัดผิวงาน แต่ชอบนะสวย อันนี้ทำสีตามต้นฉบับที่ได้มาในกล่องครับ อาจจะไม่ได้เหมือบกับต้นฉบับแป๊ะเลยๆ แต่ก้พยายามทำให้เต็มที่ครับ สีโครงในพ่นด้วยสีเงินแล้วตามด้วยเคลียรดำ เพื่อให้สีมันเข้มขึ้นครับ ส่วนเกราะตรงไหล่พ่นเงินแล้วตามด้วยตัวClear Protect Silver จะได้เงินสองแบบที่ต่างกัน ส่วนเกาะพ่นสีขาวเงาแล้วพ่นทับหน้าด้วยสีมุข ลงไปด้วย แต่ถ่ายออกมาจะมองไม่ค่อยเห็นเท่าไรนัก แต่ ของจริงเวลาโดนแสงจะเห็นครับส่วนเกาะบางจุดบังพ่นด้วยสีเคลียรแดงเอาครับ ตัวนี้ไม่มีดีคอลนะครับ ผมเอาดีคอลของกันดั้มมาติดเพิ่มเติ่มรายละเอียดนิดหน่อย ปิดงานด้วยEasy Clear ของraditz อีกชั้นตอนแดดแรงเป็นอันจบงานครับ จะเงาๆวาวๆครับ สีเงินของจริงจะวาวมาก ตรงปีกที่ไหล่ ทำการวอซดีเทลด้วยสีม่วงดูครับ เป็นงานอีกตัวที่รู้สึกสนุกและได้ทำโมอย่างอื่นนนอกการกั้นดั้มครับ

แบบ เปิดเกาะไหล่ออกครับ

-ขอบคุณที่เข้ามาชมครับ สนใจติดต่อจ้างทำสีได้ครับผม ที่Line id : Thanit.photo
 ดูผลงานอื่นได้ที่เพจ https://www.facebook.com/Banncartoon2hand/

ออฟไลน์ Mengaman

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
  • มือใหม่ (มาก) กันพลา
Re: FSS 1/100 Auge Aluusqull Resin Model Kit"The Five Star Stories" by T-mo
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 11:51:43 PM »
อลังการงานสร้างครับ
พวกงานเรซิ่นนี่
1.เวลาทำสีแยกเป็นชิ้นๆ หรือว่าต่อเสร็จก่อนแล้วค่อยทำสีครับ?
2.เข้าใจว่าการฝังแกนใช้กาว มันจะต้องนิ่งขยับไม่ได้เลยหลังทำเสร็จ แล้วมันสามารถเลือกจัดท่าทางอื่นนอกจากยืนตรงๆ ได้มั้ยครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
Less is More

ออฟไลน์ kornsake

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 45
Re: FSS 1/100 Auge Aluusqull Resin Model Kit"The Five Star Stories" by T-mo
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 12:00:18 AM »
อลังการงานสร้างครับ
พวกงานเรซิ่นนี่
1.เวลาทำสีแยกเป็นชิ้นๆ หรือว่าต่อเสร็จก่อนแล้วค่อยทำสีครับ?
2.เข้าใจว่าการฝังแกนใช้กาว มันจะต้องนิ่งขยับไม่ได้เลยหลังทำเสร็จ แล้วมันสามารถเลือกจัดท่าทางอื่นนอกจากยืนตรงๆ ได้มั้ยครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
1.แยกทำทัละส่วนแล้วค่อยนำมารวมอีกครั้งครับ
2.ตัวนี้ ต้นแบบเค้าฟิกท่ามาแบบนี้ครับ เลยยื่นท่านี้ คือเรซิ่นมันจะมีเป็นบล็อกๆของมันนะครับ ท่าอาจจะจัดได้แต่เราต้องขัดแต่งแก้ไขหลายจุดพอสมควรครับถ้าจะจัดแอ็คชั้นอื่นๆ ครับ

ออฟไลน์ AsuJi

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 11
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 01:14:41 AM »
สวยามอลังการมากครับพี่  :iconlove:

ออฟไลน์ winnythepooh

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 21
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 05:15:03 AM »
สวยงามมากๆครับ :iconsmile:

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 07:16:36 AM »
ชอบมากเลยครับ

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 10:35:26 AM »
 :iconnosebleed: อลังกาลดีแท้
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ