ผู้เขียน หัวข้อ: AMS-119 GEARA DOGA  (อ่าน 6972 ครั้ง)

ออฟไลน์ winnythepooh

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 21
AMS-119 GEARA DOGA
« เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 10:49:20 AM »
กลับมาอีกครั้งหลังจากหายเหนื่อยกับ Kshatriya คราวนี้เลยอยากลองงานที่ยังไม่เคยได้ทำนั่นคือทะเลอะ(Weathering) เป็นครั้งแรกอาจไม่เนียนเท่าไหร่รบกวนชี้แนะด้วยครับ
พร้อมเอา Workflow มาฝากด้วยครับ
ส่วนของ Workflow ในส่วนของเกราะนอกนะครับ
1.ขัดเสร็จต่อด้วย surfacer 1000 แล้วใช้สีรองพื้นพื้นกระป๋องของ WIN พ่นใส่ฝากระป๋องเอาพู่กันจิ้มๆๆๆบนผิวหน้างานให้เป็น Texture ประมาณสีที่เริ่มพองปูดๆกระจายกันไป
2.ต่อด้วยดำเงาก่อนทำสีโลหะด้วย gaia starbright iron เพื่อให้สีด้าล่างสุดเป็นสีโลหะนะครับเสร็จแล้วผมตบด้วยเคลียร์เงา 1 รอบเพื่อไม่ให้สีชั้นโลหะหลุดออกมาตอนทำสีจริงทับ
3.จากนั้นค่อยใช้เทคนิค เกลือ+ hairspray โดยพ่น hairspray แล้วโรยเกลือ hairspray จะเคลือบผิวงานเพื่อให้เป็นตัวที่ทำให้ล้างสีชั้นบนออกได้ง่ายและทำให้เกลือติดกับชิ้นงานครับ เลือกตำแหน่งกลือจุดใหญ่ๆอยู่บริเวณขอบมุม แนวรอ่ยต่อที่ต้องมีการขยับ แล้วค่อยโรยกระจายบางๆกระจายไปบนชิ้นงานแต่ขั้นตอนนี้สิ่งที่ต้องระวังคือขนาดของเม็ดเกลือระวังจะ over scale และถ้าถ้าเกลือมากไปแทนที่จะได้หุ่นที่ใช้งานหนักอาจกลายเป็นซากเศษเหล็กในเชียงกงแทนครับพอโรยเกลือเรียบร้อยก็พ่นสีจริงตามต้องการ
4.ล้างเกลือและสีชั้นบนด้วยแปรงสีฟันเก่าๆถูเบาๆเพื่อให้สีจริงหลุดออกให้เห็นเป็นเนื้อโลหะครับระวังถูมากไปสีร่อนมากไปจนกลายเป็นเศษเหล็กด้วยนะครับ พอขัดจนพอใจตบด้วยเคลียร์ด้านซัก 1 รอบกันสีหลุด
5.ติดดีคอลตัดเส้น ทำดามเมจดีคอล(เอาไม้จิ้มฟันค่อยๆเลาะๆขูดๆ) แล้วทำ weathering สีสนิม ของผมตัดเส้นด้วย enamel แต่ weathering ด้วยสีสูตรน้ำเลยไม่ต้องกลัวสีละลายออกมาครับ แต่ถ้าใครทั้งตัดเส้นและ weathering ด้วย enamel แนะนำว่าตัดเส้นแล้วพ่นเคลียร์ทับไปอีกรอบก่อนครับ เสร็จจาก ตัดเส้นและ weathering สีสนิมแล้วผมพ่นเคลียร์ด้านทับอีกทีครับเพราะจะ weathering คราบทับอีกรอบ
6.ทำ Weathering คราบน้ำมันด้วยสีดำแต้มๆบนชิ้นงานแล้วเอาพู่กันลากให้เป็นทางให้พิจารณาตามทิศทางการไหล จบแล้วพ่นเคลียร์ด้านอีกรอบประกอบกลับเป็นอันแล้วเสร็จครับ

ออฟไลน์ KanekiKen

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 1
  • Believe in yourself
Re: AMS-119 GEARA DOGA
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 11:19:36 AM »
สตรัมเฟาส์กับโช็คมือดูมันไม่เลอะเลยครับเเต่เอาไปเลย
Overall Rank = B+ ครับผม
"I said my sword was a tool of justice...not using in anger...not use for vengeance...now I'm not so sure and besides....this isn't my sword"
Raiden
Metal Gear Rising Revengeance

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 11:27:45 AM »
สตรัมเฟาส์กับโช็คมือดูมันไม่เลอะเลยครับเเต่เอาไปเลย
Overall Rank = B+ ครับผม
ขอบคุณคร้าบบบบ ตัวนี้มีพลาดไปหลายจุดเลยครับ ต้องขอแก้มือตัวหน้าครับ :iconlol:

ออฟไลน์ Kestrel

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 16
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 11:51:16 AM »
อยากได้ตัวนี้ :iconwish: :iconwish:

งานสวยครับ ลงตัวกะลังดี

ออฟไลน์ a

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 11:58:48 AM »
เกาะนอกทำได้เหมือนสนิมจริงๆเลยมีปุๆปูดๆด้วย ดูเหมือนมากๆ แต่โครงในอาวุธใหม่เอี่ยมสงสัยเป็นไทเทเนียม :iconlol:

ออฟไลน์ bigboy

• Like: 20
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 12:34:04 PM »
ทำเก่าโอเครเลยครับ ดูแล้วเก่าเลย แต่พอเจอพาร์ทแดงและชิ้นส่วนที่เงาแว้บรู้สึกงานมันขัดแย้งกันเองครับ ถ้าลดความเงาลง แม้จะไม่ได้ทำเก่า ภาพรวมเพอเฟคเลยล่ะครับ  :iconsmile:

สนใจเข้าร่วมกลุ่มไลน์กันพลา แอดไอดีนี้เลยจ้า bigboy123qaz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 01:01:04 PM »
อยากได้ตัวนี้ :iconwish: :iconwish:

งานสวยครับ ลงตัวกะลังดี
ขอบคุณคร้าบบบ :iconlol:
เกาะนอกทำได้เหมือนสนิมจริงๆเลยมีปุๆปูดๆด้วย ดูเหมือนมากๆ แต่โครงในอาวุธใหม่เอี่ยมสงสัยเป็นไทเทเนียม :iconlol:
ขอบคุณครับครับพี่ จริงๆตอนทำตั้งคอนเซปต์ไว้ว่าทำเฉพาะเกราะนอกมันเละแต่โครงในกับอาวุธต้องอยู่ในสภาพที่ได้รับการบำรุงรักษาอย่างดีครับ แต่พอทำเสร็จก็รู้สึกว่ามันไม่เข้ากันน่าจะต้องทำเวธเธอริ่งเพิ่มแต่ยังนึกวิธีไม่ออกเลยครับ  :icondisapp:
ทำเก่าโอเครเลยครับ ดูแล้วเก่าเลย แต่พอเจอพาร์ทแดงและชิ้นส่วนที่เงาแว้บรู้สึกงานมันขัดแย้งกันเองครับ ถ้าลดความเงาลง แม้จะไม่ได้ทำเก่า ภาพรวมเพอเฟคเลยล่ะครับ  :iconsmile:
คิดเห็นเหมือนกันเลยครับแต่ยังคิดอยู่ว่าจะเอายังไงดีครับ อาจสาดเคลียร์ด้านลงไปตรงๆเลยไม่รู้ว่าจะเวิร์คไหมครับ :iconpale:

ออฟไลน์ Kenshinray

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • GUNDAM
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 07:40:14 PM »
ชอบตรงสนิมจริงๆครับ ได้อารมมากๆ
ไม่ทราบว่าพอจะกระซิบสีและวิธีการทำบ้างได้มั้ยครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 09:56:01 PM »
ชอบตรงสนิมจริงๆครับ ได้อารมมากๆ
ไม่ทราบว่าพอจะกระซิบสีและวิธีการทำบ้างได้มั้ยครับ
เทคนิคการทำผมทำว้ด้านบนแล้วครับผม ลองได้เลยครับ ส่วนสีผมใช้หลายยี่ห้อมากแต่เป็นอะคลิลิคทั้งหมดยกเว้นตัดเส้นใช้ enamel แล้วก็ weathering ใช้สูตรน้ำของ Mr.color ครับแต่อันนี้เป็นของเก่ามากแล้วครับ

ออฟไลน์ jordan2014

• Like: 35
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 09:36:12 AM »
ชอบเลยครับสวยงาม
ความดีก็เหมือนกางเกงในมีใส่ไว้แต่ไม่ต้องเอาออกมาโชว์....

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 11:30:01 AM »
 :iconjoy: ลอยถลอก เก่าเท่ดีครับ อาวุธทำเก่าๆ อีกสักนิดจะเข้ากันมากครับ หุ่นดูเก่า แต่อาวุธดูใหม่เอี่ยม ดูขัดๆ ครับ
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 11:54:37 AM »
ชอบเลยครับสวยงาม
ขอบคุณคร้าบบบ
:iconjoy: ลอยถลอก เก่าเท่ดีครับ อาวุธทำเก่าๆ อีกสักนิดจะเข้ากันมากครับ หุ่นดูเก่า แต่อาวุธดูใหม่เอี่ยม ดูขัดๆ ครับ
เมื่อวานได้ของเล่นมาใหม่ครับเดี๋ยวลองแล้วเอามาลงใหม่นะครับ :iconlol:

ออฟไลน์ peetoka1234

• Like: 24
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 10:14:01 PM »
ชั้นของสีดูสนุก และมีมิติดีครับ...ชอบครับ
แต่จังหวะการ Weathering มันดูเยอะไปซักหน่อย จนเหมือนซากหุ่นมากกว่า
ขัดกับโครงในที่ยังดูใหม่อยู่มาก...รวมทั้งอาวุธด้วยครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 07:07:24 AM »
ชั้นของสีดูสนุก และมีมิติดีครับ...ชอบครับ
แต่จังหวะการ Weathering มันดูเยอะไปซักหน่อย จนเหมือนซากหุ่นมากกว่า
ขัดกับโครงในที่ยังดูใหม่อยู่มาก...รวมทั้งอาวุธด้วยครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม คราวหน้าขอแก้ตัวนะครับ :iconsmile:

ออฟไลน์ teetat

• Like: 8
  • ผู้ลักลอบนำกันพลาเข้าบ้านมือโปร
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 10:47:28 AM »
เก่าจัง รู้สึกเหมือนเกราะเอามาจากเซียงกง
แต่โครงในกับอาวุธและเวอร์เนียทำใหม่สินะครับ(ฮา) :iconnasty:
รวมๆสวยดีครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 04:27:07 PM »
คราบ เเละรอยกระเทาะสวยครับ ตัวนี้เหมาะมากๆที่จะทำเก่า  :iconlike:

ออฟไลน์ AsuJi

• Like: 11
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 09:27:51 AM »
Detail รอยต่างๆสวยงามจริงๆครับ :iconlove: :iconlove: :iconlove:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 04:24:28 PM »
เลือกหุ่นทำเวทเทอริ่งได้สะใจมากเหอๆ...  :iconlol: