ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย ขอความรู้ครับ  (อ่าน 2222 ครั้ง)

ออฟไลน์ get0931242783

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สงสัย ขอความรู้ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 01:08:24 PM »
คือ อย่างได้ความรู้ จากทำสีพู่กันครับ คือผมอยากทราบว่า ถ้าไม่พ่นรองพื้นจากกระป๋อง แต่ใช้สีด้านรองพื้นเช่น สีขาวหรือดำด้านจากสี ขวดของmr. colour ได้ไหมครับ คือความคิดผม จะลงซะ 3รอบ แล้ว ลองสีที่จะลงแบบนี่อ่ะครับได้ไหม
แล้ววิธีการรองพื้น สามารถใช้สีรองพื้นกระป๋องทั่วไปได้ไหมครับ หรือว่าต้องใช้ของเฉพาะรองพื้นดีสุดครับ ถ้ามีคลิปหรือวิธีทำ แนะนำให้ผมไปดูหน่อยครับ พอดีมือใหม่มากๆๆ แล้วอยากำด้ความรู้ครับ ขอบคุณผู้รู้นะครับ

ออฟไลน์ ryukendo1

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
Re: สงสัย ขอความรู้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 05:28:41 PM »
รองพื้นกับสีธรรมดา จากที่ลองมา  ต่างครับ เนื้อรองพื้นผมว่าดูหนา และเกาะ พลาสติกดีครับ ใช้ MR suface 1000 1200 แล้วก้ KOBE เทา ,ขาว   
จากรองมา ของKOBE กับ MR surface ส่วนตัวผมว่า MR surfaceดีกว่าครับ แต่ ถ้างานชิ้นใหญ่ๆ ผมว่่า KOBE สะดวกกว่า ใช้แอบรัชพ่นละ เมื่อยๆ แล้วรุ้สึกว่าพ่นยากกว่า  อันนี้ผมทำสีแบบแอบรัชกับสีป๋อง พู่กันต้องรอท่านอื่น

ออฟไลน์ bellmulti

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 10:06:45 PM »
งานพู่กันปกติรองพื้นไม่ได้นะครับ สีชั้นแรกจะละลายเมื่อโดนทาทับ

นอกจากจะใช้สีคนละสูตรทาครับ

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 10:00:41 AM »
งานพู่กัน เท่าที่ผมทำไม่ได้ลองสีพื้นเลยครับ ใช้การทาสีซ้ำเอา อย่างสีขาว ทาสีไปก่อ 1รอบ เอาให้ทั่วชิ้นงานพอ ทิ้งไว้ 10-20นาที ก็ทาสีเดิมซ้ำเอาครับ ถ้ายังขาวไม่พอก็ทิ้งระยะสีแห้งแล้วซ้ำอีกทีครับ

ถ้าจะให้สีด้านก็เติมเคลียด้านลงไปครับ หรือพ่นเคลียด้านตอนจบงานครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2016, 10:01:12 AM โดย zerokillcid »
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ