ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบขั้นตอนพ่นเคลียร์ด้าน โมจีน ครับ  (อ่าน 3283 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mengaman

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
  • มือใหม่ (มาก) กันพลา
สวัสดีครับ,
สืบเนื่องจากเคยลองพ่นเคลียร์ด้าน Leyland ลงบน GM Thunderbolt Daban โดยตรง
ปรากฏว่าด่างเป็นแถบๆ เข้าใจว่าเนื้อพลาสติกมันไม่เรียบ สุดท้ายต้องขัดออก ทำสี
ตอนนี้กะว่าจะพ่นเคลียร์ด้าน Destiny Momoko เลยยังหลอนๆ อยู่ว่าจะต้องพ่นเคลียร์มันทับไปรอบนึงเพื่อปรับสภาพผิวก่อนมั้ย?
.
ท่านใดสันทัดโมจีน รบกวนขอคำแนะนำขั้นตอนพ่นเคลียร์ด้านโมจีนให้ด้วย จะขอบคุณมากครับ  :icongift:
Less is More

ออฟไลน์ mojimaz

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
Re: ขอทราบขั้นตอนพ่นเคลียร์ด้าน โมจีน ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:28:58 AM »
สวัสดีครับ,
สืบเนื่องจากเคยลองพ่นเคลียร์ด้าน Leyland ลงบน GM Thunderbolt Daban โดยตรง
ปรากฏว่าด่างเป็นแถบๆ เข้าใจว่าเนื้อพลาสติกมันไม่เรียบ สุดท้ายต้องขัดออก ทำสี
ตอนนี้กะว่าจะพ่นเคลียร์ด้าน Destiny Momoko เลยยังหลอนๆ อยู่ว่าจะต้องพ่นเคลียร์มันทับไปรอบนึงเพื่อปรับสภาพผิวก่อนมั้ย?
.
ท่านใดสันทัดโมจีน รบกวนขอคำแนะนำขั้นตอนพ่นเคลียร์ด้านโมจีนให้ด้วย จะขอบคุณมากครับ  :icongift:

ถ้าขึ้นฝ้า ให้พ่นกลางแดด วันที่ไม่มีเมฆมีฝนนะครับ
ตอนพ่น พ่นบางๆให้แห้งเป็นชั้นๆไปครับ ห่างซักหนึ่งช่วงแขน
Layland พ่นไม่ยากครับ
รับซื้อ |BUILDERS PARTS HD| MS SPIKE 01 (ขนาด 1/100)

ออฟไลน์ Kestrel

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 16
Re: ขอทราบขั้นตอนพ่นเคลียร์ด้าน โมจีน ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:32:57 AM »
ฝ้าขึ้นอย่าเพิ่งตกใจทำสีใหม่ครับ รอให้เเดดออก ลงเคลียร์มัน เเล้วทับด้วยด้านอีกรอบก็หาย

ออฟไลน์ Mengaman

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
  • มือใหม่ (มาก) กันพลา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 11:32:00 AM »
สวัสดีครับ,
.

ถ้าขึ้นฝ้า ให้พ่นกลางแดด วันที่ไม่มีเมฆมีฝนนะครับ
ตอนพ่น พ่นบางๆให้แห้งเป็นชั้นๆไปครับ ห่างซักหนึ่งช่วงแขน
Layland พ่นไม่ยากครับ

วันที่พ่น GM daban นี่แดดดี แห้งมากครับ แต่เคลียร์ด้านยังขึ้นฝ้าเฉพาะส่วนที่เป็นสีน้ำเงินเทา (ส่วนสีขาวไม่ขึ้น) เข้าใจว่าเป็นโมจีน ผิวพลาสติกมันไม่เลยเรียบ เลยอยากรุ้ว่าควรพ่นเคลียร์มันบางๆ ปรับผิวก่อนมั้ย?
 บางท่านบอกว่า พ่นไกลไป เคลียร์ด้านควรพ่นใกล้ๆ ไม่งั้นมันจะแห้งก่อนมาจับผิวพลาสติก

ไปๆ มาๆ เลยงง เพราะพ่นแบบเดียวกันกับโมแท้ ไม่เจอปัญหานี้ครับ

ฝ้าขึ้นอย่าเพิ่งตกใจทำสีใหม่ครับ รอให้เเดดออก ลงเคลียร์มัน เเล้วทับด้วยด้านอีกรอบก็หาย

เหอๆ ไม่ทันแล้วครับ ขัดออกแล้วพ่นใหม่ไปแล้ว
ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ จะเก็บไว้ใช้เวลาพลาดครั้งต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2016, 01:03:25 PM โดย Mengaman »
Less is More