ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับสีรองพื้น layland r2000  (อ่าน 3190 ครั้ง)

ออฟไลน์ DeepSnow

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 10
เกี่ยวกับสีรองพื้น layland r2000
« เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 12:43:19 PM »
สวัสดีพี่น้องชาว thaigundam เนื่องจากยังเป็นมือใหม่ช่วงนี้เลยอาจมีคำถามค่อนข้างบ่อย :iconpale: วันนี้เลยมีคำถามเกี่ยวกับการใช้งานสีรองพื้น Layland r2000
 1. เนื่องจากมันเป็นรองพื้นสีใสเราสามารถผสมสีขาว(สีกป.)ใส่ลงไปได้มั้ย?
 2.ถ้าเรานำมาใส่แอร์บรัชพ่นเราต้องผสมทินเนอร์เพิ่มมั้ยครับรึว่าสามารถพ่นได้เลย

ออฟไลน์ soundheaven

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: เกี่ยวกับสีรองพื้น layland r2000
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 03:19:09 PM »
จากที่เคยใช้และทดลองคร่าวๆนะครับ

1.ใช้ R2000 > สีรองพื้นกระป๋อง > สีจบ
2.ใช้ R2000 > สีจบ
3.ใช้ สีรองพื้นกระป๋อง > สีจบ

ความทนทานเรียงไปตามนี้เลยครับ
แต่ตอนนี้ใช้แอร์บรัช แต่ยังเอาสีกระป๋องมาพ่น ลองใช้ R2000 ผสม กับ สีขาวเป็นรองพื้น แล้วค่อยเอาสีจบพ่นทับ  ก็ใช้ได้ดี แต่ยังไม่ได้เทียบเหมือนทดลองรอบแรกครับ

ตอบคำถาม
1. ทำได้ครับทำอยู่
2. ผมผสม ตามนี้   สี 2 ส่วน R2000 1ส่วน  แล้วดูความหนืดเอาเลย ถ้ายังหนืดใส่ทินเนอเพิ่ม

ออฟไลน์ mojimaz

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
Re: เกี่ยวกับสีรองพื้น layland r2000
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 03:49:57 PM »
1. อันนี้ผมไม่เคยรองนะครับไม่รู้ว่ากัดพลาสติกไหม แต่ถ้างานไหนผมต้องการรองพื้นสีเทา ผมจะใช้รองพื้นพลาสติกของ Kobe หรือ TOA ครับ เพราะสีมันจะออกขาวๆเทาๆอยู่แล้ว แต่ต้องเติมทินเนอนิดนึงนะครับเพราะมันข้นกว่า R2000

2. งานแอร์บลัช R2000 เป็นรองพื้นที่ดีมากครับ เทใส่แอร์บลัชแล้วพ่นได้เลยครับ ไม่ต้องผสมอะไรเพิ่ม
แต่ถ้าเจาะกระป๋องเทใส่ขวดเก็บไว้นานจนมันข้น ก็เติมทินเนอร์ไปหน่อยครับ สงเกตุให้มันใสๆเหมือนเราพ่นสีปกติครับ
รับซื้อ |BUILDERS PARTS HD| MS SPIKE 01 (ขนาด 1/100)

ออฟไลน์ DeepSnow

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 10
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 11:59:26 PM »
จากที่เคยใช้และทดลองคร่าวๆนะครับ

1.ใช้ R2000 > สีรองพื้นกระป๋อง > สีจบ
2.ใช้ R2000 > สีจบ
3.ใช้ สีรองพื้นกระป๋อง > สีจบ

ความทนทานเรียงไปตามนี้เลยครับ
แต่ตอนนี้ใช้แอร์บรัช แต่ยังเอาสีกระป๋องมาพ่น ลองใช้ R2000 ผสม กับ สีขาวเป็นรองพื้น แล้วค่อยเอาสีจบพ่นทับ  ก็ใช้ได้ดี แต่ยังไม่ได้เทียบเหมือนทดลองรอบแรกครับ

ตอบคำถาม
1. ทำได้ครับทำอยู่
2. ผมผสม ตามนี้   สี 2 ส่วน R2000 1ส่วน  แล้วดูความหนืดเอาเลย ถ้ายังหนืดใส่ทินเนอเพิ่ม
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและคำตอบครับ :iconlove:

1. อันนี้ผมไม่เคยรองนะครับไม่รู้ว่ากัดพลาสติกไหม แต่ถ้างานไหนผมต้องการรองพื้นสีเทา ผมจะใช้รองพื้นพลาสติกของ Kobe หรือ TOA ครับ เพราะสีมันจะออกขาวๆเทาๆอยู่แล้ว แต่ต้องเติมทินเนอนิดนึงนะครับเพราะมันข้นกว่า R2000

2. งานแอร์บลัช R2000 เป็นรองพื้นที่ดีมากครับ เทใส่แอร์บลัชแล้วพ่นได้เลยครับ ไม่ต้องผสมอะไรเพิ่ม
แต่ถ้าเจาะกระป๋องเทใส่ขวดเก็บไว้นานจนมันข้น ก็เติมทินเนอร์ไปหน่อยครับ สงเกตุให้มันใสๆเหมือนเราพ่นสีปกติครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ใจจริงอยากใช้แบบใสๆ แต่ติดตรงมันมองไม่รู้ว่าตรงไหนโดนพ่นไปแล้วนี่สิครับ  :iconpale: