ผู้เขียน หัวข้อ: W.I.P มือใหม่ขอลอง gumdam kimaris 1/100  (อ่าน 4950 ครั้ง)

ออฟไลน์ DeepSnow

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 10
W.I.P มือใหม่ขอลอง gumdam kimaris 1/100
« เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 01:40:22 AM »
สวัสดีเพื่อนๆสมาชิก TG นี่เป็น W.I.P ครั้งแรกหลังจากซุ่มเก็บข้อมูลมาพักใหญ่ๆเลยร้อนวิชาขอลอง กับการต่อกันพลาครั้งแรก ทำสีครั้งแรก พ่นแอร์บรัชครั้งแรกในชีวิตและผู้โชคดี ที่เป็นเหยื่อคือ gumdam kimaris อยากเปลี่ยนสีให้ดูดุดันขึ้น เลยลองออกแบบสีด้วยฝีมือกากๆ :iconpale:ในphotoshopออกมาประมาณนี้

ต่อครั้งแรกก็เป็นคุณหอกหักซะงั้น :iconcry:

ขอข้ามมาที่เริ่มพ่นโครงในเลยแล้วกัน ซึ่งสำหรับคนหัดพ่นด้วยแอร์บรัชครั้งแรกกับการใช้สี กป.ผมใช้ สีกป.leyland ทั้งหมด รวมทั้งรองพื้น มันเลยเปนอะไรที่ทุลักทุเลมาก รองพื้นผมเอา r2000 มาผสมกับสีขาว L-01 ด้วยอัตรา 1:1เลย
ตอนแรกก่ะจะไม่ทำโครงในคิดไปคิดมาเราไม่เคยพ่นแอร์บรัชถ้างั้นพ่นโครงในลองมือไปถึงมันเน่าก็ยังมีเกราะบังก็ตัดสินใจเอาเป็นดำด้าน F-14 ดรายบรัชด้วย tamiya x11ได้ออกมาเป็นแบบนี้

หลัง

สำหรับ W.I.P ก็ขอจบลงเท่านี้ถ้ามีความคืบหน้าจะมารายงานผลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2016, 12:32:51 AM โดย DeepSnow »

ออฟไลน์ bigboy

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 20
Re: W.I.P มือใหม่ขอลอง gumdam kimaris 1/100
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 08:15:14 PM »
นานๆทีจะได้เจองานบิ้วสี  โครงในทำสีอะไรครับ

สนใจเข้าร่วมกลุ่มไลน์กันพลา แอดไอดีนี้เลยจ้า bigboy123qaz

• **
Re: W.I.P มือใหม่ขอลอง gumdam kimaris 1/100
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 10:25:31 PM »
โครงเดิมเป็นสีม่วงอ่อนๆมันหวานไปหน่อย :iconlol: ก็เลยทำดำด้าน ดรายบรัชด้วย X11 ครับ

มาอัพเดทความคืบหน้าครับ จะพ่นไฮไลท์ก็ใจไม่กล้าพอ ก็เลยคิดทำเป็นทูโทนละกัน อันนี้ใช้แดง L03 เติมดำลดความสดไปนิดนึง

ส่วนเซทนี้ใช้ แดง CF43 ครับ เติมดำเพื่อเบรคสีอีกเช่นเดิม

มีบางชิ้นต้องกั้นพ่นเป็นทูโทน (มือเก๋าแนะนำเทคนิคกั้นพ่นทีครับ :iconcry:)

จบไปสำหรับความคืบหน้าในการทำไว้เพียงเท่านี้ครับ ยังเหลือส่วนที่ต้องพ่นสีอีกเยอะเลย :iconcry: งานไม่ค่อยคืบเท่าไหร่เพราะเจ้าตัวที่นอนอยู่หลังชิ้นส่วนนั่นแหละ กำลังพ่นๆชอบมากระโจนใส่มือ :icondisapp: ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะมารายงานให้ทราบอีกครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2016, 10:57:03 PM โดย DeepSnow »

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 07:43:48 PM »
มาอัพเดทความคืบหน้าครับ
เนื่องจากอ่านเจอกระทู้การทำไฮไลท์ด้วยขี้ดินสอของคุณ keunser เลยเกิดไฟอยากทำไฮไลท์ขึ้นมาเลยทีเดียว เลยลองซะ เปรียบเทียบด้านซ้ายทำแล้วกับด้านขวายังไม่ได้ทำ

แต่หลังจากลองแล้วก็ค่อนข้างมีปัญหาคือ เปลืองคัตตอนบัทเพราะมันชอบแตกเป็นใยๆแล้วก็คุมค่อนข้างยาก เลยมาคิดจะใช้อะไรแทนดี :iconsoul:ช่วงนั่งคิดก็หาเทคนิคทำกันพลาไปเรื่อยๆจนมาสะดุดกับชุด เวทเธอริ่ง เซท ของทามิย่า ซึ่งพอดูรีวิวแล้ว ผมปิ๊งขึ้นมาเลยทีเดียว :iconwink:เพราะมันช่างละหม้ายคล้ายกับที่ทาเปลือกตาของสาวๆมาก ที่นี้ก็เดือดร้อนคุณแฟนล่ะ :iconfreak:ที่ต้องสละมาให้ผมใช้ทดลอง หลังจากใช้ก็พบว่า ชีวิตง่ายขึ้นเยอะเลย :iconcryjoy:  ตัวอย่างไฮไลท์จากที่ทาเปลือกตา

หลังจากนั้นงานทำไฮไลท์ก็เร็วขึ้นอีกเยอะเลย :iconlike:

หลังจากมีไฮไลท์แล้วก็เกิดอยากลองทำ เวทเธอริ่ง รอยถลอกดูมั่ง

จบการอัพเดทสำหรับวันนี้ครับ เพื่อนๆสมาชิกแนะนำหรือติชมได้นะครับขอบคุณครับ :iconlove:

ออฟไลน์ PAUSE

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 06:28:51 PM »
ผมสงสัยที่ทาเปลือกตาเวลาจับมันหลุดติดมือมามั้ยครับ?  รึว่าต้องใช้เคลียร์พ่นทับตอนเสร็จ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 11:20:15 PM »
ผมสงสัยที่ทาเปลือกตาเวลาจับมันหลุดติดมือมามั้ยครับ?  รึว่าต้องใช้เคลียร์พ่นทับตอนเสร็จ
ก็มีติดบ้างครับแต่ไม่มากเท่าขี้ดินสอแต่ที่ทาเปลือกตาใช้สะดวกกว่ามากครับ ต้องพ่นเคลียร์ทับหลังทำเสร็จด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2016, 11:57:01 PM โดย DeepSnow »

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 08:16:42 PM »
วันนี้ก็ได้เวลาปิดงานการทำสีของเจ้า kimaris แล้ว ปิดงานด้วยเคลียร์ด้านของ leyland
ชิ้นส่วนทั้งหมด

มาลองประกอบกันเลย เริ่มที่ขา

กระโปรง

ตัว หัว แขน

เป็นตัวแล้ว :iconcryjoy:งานนี้อุดขัดไม่มีนะครับไว้รอเลเวลอัพ

ติดหอกกับบูสเตอร์

สำหรับ WIP ครั้งแรกนี้ก็จบลงเท่านี้ เดี๋ยวไว้ค่อยactionไปลงห้องทำสี ขอบคุณสำหรับเทคนิคที่ทุกท่านได้ลงเอาไว้ในบอร์ด ทำให้งานเสร็จได้อย่างที่ตั้งใจ ยังไงช่วยติชมและแนะนำเพื่อนำไปพัฒนาในงานต่อๆไปด้วยนะครับขอบคุณค้าบบบบ :iconsmile: