ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะลบรอยขัดตะไบต้องใช้กระดาษทรายเบอร์ไหนขัดครับ?  (อ่าน 5205 ครั้ง)

ออฟไลน์ RaDiz

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
พอดีเพิ่งกลับมาต่อกันพลาครับ ปกติตัดออกจากแผงแล้วจะใช้ตะไบขัดให้เรียบสนิท แล้วมีอยู่ครั้งนึงขัดเพลินไปหน่อย ขัดแนบเกินไปทำให้รอบกลายเป็นรอยขัดตะไบสีขาวๆ ค่อนข้างสะดุดตาเลย :iconcry: ถ้าอยากจะใช้กระดาษทรายขัดทับให้รอยหายไปจะทำได้มั้ยครับ แล้วต้องใช้เบอร์อะไร หรือ ถ้าจะพ่นเคลียร์ด้นนทับ จะสามารถกลบได้หมดรึเปล่าครับ :icondizzy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2016, 01:25:17 PM โดย RaDiz »

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
ต้องใช้กระดาษทรายน้ำเบอร์หยาบนิดครับ เช่น 400 เเล้วก็ไล่ไป 600>800>10000

การใช้ตะไบมันมีความเสี่ยงที่จะทำให้เกิดรอยถากลึกลงบนผิวโมได้ง่่ายครับ

ผมใช้วิธีเอากระดาษทรายน้ำเบอร์หยาบนิดๆอย่าง เบอร์ 400 เเปะบนไม้บรรทัด ไม้ไอติม หรือบนเเท่งพลาสติกอะไรก็ได้ที่จับถนัด ขัดเเทนครับ

ขัดสบาย ลบรอยได้ง่าย เเละก็ไม่ทิ้งรอยลึกอย่างตะไบด้วยครับ

(ปล.ขั้นตอนการขัดเเตะน้ำผสมลงไปตอนขัดนิดนึงจะดีมาก ผิวจะเรียบเนียรกว่าการขัดเเห้งๆครับ)

• *
ต้องใช้กระดาษทรายน้ำเบอร์หยาบนิดครับ เช่น 400 เเล้วก็ไล่ไป 600>800>10000

การใช้ตะไบมันมีความเสี่ยงที่จะทำให้เกิดรอยถากลึกลงบนผิวโมได้ง่่ายครับ

ผมใช้วิธีเอากระดาษทรายน้ำเบอร์หยาบนิดๆอย่าง เบอร์ 400 เเปะบนไม้บรรทัด ไม้ไอติม หรือบนเเท่งพลาสติกอะไรก็ได้ที่จับถนัด ขัดเเทนครับ

ขัดสบาย ลบรอยได้ง่าย เเละก็ไม่ทิ้งรอยลึกอย่างตะไบด้วยครับ

(ปล.ขั้นตอนการขัดเเตะน้ำผสมลงไปตอนขัดนิดนึงจะดีมาก ผิวจะเรียบเนียรกว่าการขัดเเห้งๆครับ)
ที่บอกให้ขัดเรียงตามเบอร์ คือขัดทับรอยตะไบเลยใช่มั้ยครับ แล้วถ้าผมจะขัดเรียงตามนั้นแล้วหยุดที่เบอร์ 800 จะโอเคมั้ยครับ?

ออฟไลน์ Kestrel

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 16

ที่บอกให้ขัดเรียงตามเบอร์ คือขัดทับรอยตะไบเลยใช่มั้ยครับ แล้วถ้าผมจะขัดเรียงตามนั้นแล้วหยุดที่เบอร์ 800 จะโอเคมั้ยครับ?
ควรขัดให้ถึง 1000 ครับ เพราะถ้าคุณขัดด้วยเบอร์หยาบ เวลาพ่นสี จะเห็นรอยขัดครับ ขัด1000 ชั้นสุดท้าน เเล้วลองพ่นรองพื้นดูจะเห็นรอย ถ้ายังเห็นก็ขัดอีกๆๆๆๆๆๆๆ จนพอใจ

• *

ควรขัดให้ถึง 1000 ครับ เพราะถ้าคุณขัดด้วยเบอร์หยาบ เวลาพ่นสี จะเห็นรอยขัดครับ ขัด1000 ชั้นสุดท้าน เเล้วลองพ่นรองพื้นดูจะเห็นรอย ถ้ายังเห็นก็ขัดอีกๆๆๆๆๆๆๆ จนพอใจ
ถ้าผมจะไม่พ่นสีเพิ่ม แต่แค่พ่นเคลียร์ด้านทับ ก็ต้องขัดถึง 1000 อยู่ใช่มั้ยครับ?

เมื่อเย็นเพิ่งซื้อกระดาษทรายมาลองขัดดู ขัดเรียง 400 600 800 1200 ครับ พอขัดเสร็จ ไม่เห็นรอย แต่ชิ้นงานจะออกแนวขาวๆขึ้น ด้านๆ อันนี้คือปกติใช่มั้ยครับ ผมทำถูกวิธีใช่มั้ย
แล้วเวลาเราขัด ควรขัดเฉพาะตรงรอยตัดเกท หรือ ขัดทั้งหน้าของชิ้นส่วน(เผื่อจะได้เนียนเท่ากัน)เลยครับ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2016, 10:56:35 PM โดย RaDiz »