ผู้เขียน หัวข้อ: SD RX-93 NU GUNDAM  (อ่าน 6371 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuttybigbrain

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 21
SD RX-93 NU GUNDAM
« เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 10:06:27 AM »
   สวัสดีเพื่อนๆ ชาวไทยกันดั้ม ช่วงนี้แดดดี อากาศอบอุ่น  มั๊กๆๆๆ เหมาะแก่การทำสีโม เป็นอย่างยิ่ง จึงถือโอกาส คลอด นิวดั้มน้อย ออกมาให้ เพื่อนๆได้ ติชมกัน  ตัวงาน ก็อุดขัด ตัด เจาะ หล่อ เรซิ่น ตรงส่วนลูกตา เดินไฟ แล้วก็บังพ่น กัน ขี้หักใน 5555 ตามแบบฉบับ เอสดี น่ารักมุ้งมิ้ง สีที่ใช้ ก็  mr color  แดง เบอร์3 / ขาว เบอร์ 1 / เหลือง เบอร์4 /ดำเบอร์ 2 / ส้มเหลือง 3+4 /น้ำเงิน เบอร์ 5+2 เป็นน้ำเงินเข้ม /เทา เบอร์ 11 / gaia เงิน สตาไบรท์ 121 / ถมดำ ใต้เกราะ กับ ตามร่อง อีนาเมล ดำด้าน XF-1 ทามิย่า /เคลียเงา mr color / เคลียด้าน GAIA 008
  ตัวงานทำไฮไลท์ บางๆที่ชิ้นขาว ส่วนสีอื่นพ่นเต็มปรกติ แต่ถ่ายรูปออกมา ไฮไลท์หายไปหมดเลย สงสัยจะบางไป พอดี ยืมกล้องใหญ่ พวกกันมาลองถ่ายงานดู ปกติใช้แต่กล้องมือถือ เพราะ งบน้อยฝุดๆ 5555 ใต้เกราะ กับ ช่องดำๆ ก็เอา ภู่กัน ถมดำ ด้วย ดำด้านอีนาเมล ส่วนกระโปรงชิ้นด้านหลัง บังพ่น เน่า ล้างทิ้งไป รอบเลย จัดแจง รองพื้น พ่น ไฮไลท์ขาว แล้วเอาภู่กัน หักดิบ พวก สีเหลือง สีแดง บน กระโปรงเลย กระโปรงหน้า ผ่าออกมาบังพ่น ไม่มีปัญหาอะไร ส่วนอก ตัดหัวนมเหลืองๆออก ชิ้นที่เหลือก็ อุดขัด ทำสีปกติ ส่วนน่อง ตัด กระบังไอพ่นหลังขา ออกมาอุดขัดแยกพ่น ส่วนขา ด้านหน้าก็บังพ่นขี้แตกขี้แตน ตามระเบียบ ลูกกะตา ก็ เอาสติกเกอมาทาบไม้โปรแล้วตัดไปแปะ บน ชิ้นลูกตาของเดิม เพราะของเดิม มันเรียบๆมา ไม่มีส่วนสันนูน จากนั้นก็ทำพิม ซิลิโคน หล่อ เรซิ่นออกมา ส่วนที่จะให้แสงออกก็ พ่น เคลียเขียว ตบเคลียมัน แล้วถมดำ ขอบรอบๆลูกกะตา ด้วยดำด้านอีนาเมล จนกว่าแสงจะไม่รั่วออกมา คร่าวๆประมาณนี้ ครับ ลองรับชมกันดู เด้อ...

สภาพ ก่อน ลงมีดหมอ 5555

ขอบคุณ ชาวสมาชิก และ พื้นที่ไทยกันดั้ม ครับผม

ออฟไลน์ AsuJi

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 11
Re: SD RX-93 NU GUNDAM
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 11:53:25 AM »
งามแท้ครับ :iconlove:

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 02:27:23 PM »
ขอบคุณครับผม :iconsmile:

ออฟไลน์ izeizeize

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 08:51:17 PM »
สวยสุดยอดมากๆเลยครับ ถือเป็นแรงบันดาลใจชั้นดีให้คนเห็นอยากลองทำตามเลยครับ :iconwish:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 09:59:50 PM »
สวยมากๆเลยครับ :iconlove:

ออฟไลน์ boonvox6252

• *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 02:53:35 AM »
ยอดไปเลยครับ  ตัว SD ใช้พู่กัน ทำสีนี่จะง่ายกว่าบังพ่นมั้ยครับ ผมกำลังจะลองต่อ SD ดูบ้าง

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 08:02:14 AM »
สวยสุดยอดมากๆเลยครับ ถือเป็นแรงบันดาลใจชั้นดีให้คนเห็นอยากลองทำตามเลยครับ :iconwish:
ขอบคุณครับ ลองหาตัวที่ชอบแล้วลองทำดูเลยครับ
สวยมากๆเลยครับ :iconlove:
ขอบคุณครับ
ยอดไปเลยครับ  ตัว SD ใช้พู่กัน ทำสีนี่จะง่ายกว่าบังพ่นมั้ยครับ ผมกำลังจะลองต่อ SD ดูบ้าง
ขอบคุณครับ ส่วนตัวผมจะพยายามใช้ พู่กันแค่ เก็บงาน บางส่วนที่ บังพ่นไม่คม รึ ขอบมุม ที่พ่นไม่ถึง อะครับ เพราะ มันคุมลำบากทาพื้นที่ใหญ่ๆมันทาให้เรียบยาก กรณีผม ใช้สี สูตร แลคเกอ กะ อีนาเมล นะ ครับ พวก สีอะคีริค สูตรน้ำ พวก วาเลโฮ ยังไม่เคยลองครับ เห็นเค้าว่าเกลี่ยสีง่ายกว่า แต่ยังไงก็อยู่ที่การฝึกฝนแหละครับ ต้องลองดู อิอิ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 11:54:35 AM »
สวยงามครับ  :icongift:

ออฟไลน์ boonvox6252

• *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2016, 12:34:36 AM »
 :iconlike: :iconlike: ขอบคุณครับ  ต้องไปหาเทคนิคพู่กันศักษาเพิ่มบ้างแล้ว  :iconvsign: :iconvsign:

ออฟไลน์ DeepSnow

• **
  • Like: 10
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2016, 08:06:36 AM »
สวยมากเลยครับ :iconwinks: เห็นแล้วอยากทำ SD ขึ้นมาบ้างเลย :iconwish:

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2016, 09:17:46 AM »
สวยงามครับ  :icongift:
ขอบคุณครับ
:iconlike: :iconlike: ขอบคุณครับ  ต้องไปหาเทคนิคพู่กันศักษาเพิ่มบ้างแล้ว  :iconvsign: :iconvsign:
ครับผม ลองดูครับ
สวยมากเลยครับ :iconwinks: เห็นแล้วอยากทำ SD ขึ้นมาบ้างเลย :iconwish:
ต้องลองครับ แล้วจะติดใจ ในความ โมเอะ ของเจ้าพวก กันดั้มตัวน้อย อิอิ

ออฟไลน์ jordan2014

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 35
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 11:02:45 AM »
เท่มากเลยครับ ผมชอบตัวนี้อยู่เลย ^^
ความดีก็เหมือนกางเกงในมีใส่ไว้แต่ไม่ต้องเอาออกมาโชว์....

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 03:12:17 PM »
 :iconlike: ตาออกแสงอย่างเท่
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 06:38:12 PM »
เท่มากเลยครับ ผมชอบตัวนี้อยู่เลย ^^
ขอบคุณครับ นิวดั้มน้อย นี่ดีเทล ลุงบัน เค้าทำมาดี จริงๆครับ
:iconlike: ตาออกแสงอย่างเท่
ขอบคุณครับ ตัวนี้ กะให้แสงออกหน้าผากด้วย แต่ตอนทำดันลืมเจาะรูด้านใน ซะได้ ฮาาา...