ผู้เขียน หัวข้อ: M48 A3 PATTON 1/35 TAMIYA นอกไลน์  (อ่าน 5374 ครั้ง)

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
M48 A3 PATTON 1/35 TAMIYA นอกไลน์
« เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 03:52:48 PM »
M48A3 Patton Tamiya1/35
 ตั้งชื่อตามนายพล George S.Patton นายพลอเมริกัน ผู้มีชื่อเสียงใน WW2
ถูกสร้างขึ้นช่วงปี 50
รถถังอเมริกัน มันถูกใช้รบในสงครามเวียตนาม ปืนใหญ่มีขนาด 90 MM ใช้เครื่องยนต์ดีเซล

ประกอบง่ายตามสไตล์ทามิย่าครับ ชิ้นส่วนไม่มากนัก :icongift:

ผมใช้สีหลักๆคือ เขียวเบอร์ 23 ของGunze ครับ ไล่เฉดด้วยดำด้านเเล้วพ่น เบอร์23ทับจางๆไม่ให้มันหนักเกินไป
เวทเทอริ่งเเล้วติด Decal marking ต่างๆ เเล้วเเต่งเก่าอีกที

b

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2016, 05:24:28 PM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ chaiwat

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
  • ต่อดิบตัดเส้น
Re: M48 A3 PATTON 1/35 TAMIYA นอกไลน์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 04:58:02 PM »
เราสามารถทำสีรถถังด้วยพูกันได้หรือเปล่าครับ
ต่อดิบตัดเส้น

• กัน-โอตะ
  • *
Re: M48 A3 PATTON 1/35 TAMIYA นอกไลน์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 05:23:47 PM »
เราสามารถทำสีรถถังด้วยพูกันได้หรือเปล่าครับ

ได้นะครับ ทาทั้งคันจะยากนิดนึง 
ในกรณีไม่ใช้้เอร์บรัช ส่วนมากจะพ่นสีหลักด้วยspray กระป๋องเเล้ววอชเอา การวอชดีๆก็สร้างน้ำหนักให้โมเดลได้ ระดับนึงอยู่เเล้วครับ 
หลังจากนั้นก็เพนท์เเต่งได้ครับ รถถังมันลุยๆอยู่เเล้ว ทาเอาบางทีสวยกว่าพ่นอีก เเล้วเเต่เทคนิคครับ
 ลองหาใน ยูทูปได้ครับ การเพนท์รถถังด้วยพู่กัน มีเยอะเลยครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ nuttybigbrain

• **
  • Like: 21
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 06:48:35 PM »
ตามดูงานมาหลายคัน แล้วครับ สวยงามมาก ให้ สีเหล็ก สีโคลน สมจริง ทุกคันเลยครับ  :iconlove:

ออฟไลน์ DeepSnow

• **
  • Like: 10
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2016, 08:08:13 AM »
สวยสมจริงมากเลยครับ :iconlove: :iconlove: :iconlove:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2016, 02:24:27 PM »
ตามดูงานมาหลายคัน แล้วครับ  :iconlove:

ขอบคุณที่ติดตามครับ คุณnuttybigbrain

ขอบคุณทุกท่านครับ  :iconfreak:

ออฟไลน์ cook097

• **
  • Like: 21
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 11:35:17 AM »
ระดับฝีมือจริงๆ ครับ
ตรงล้อมีเทคนิคยังไงให้ดินโคลนเกาะบางๆ ครับ
ผมทำทีไร ออแแนวเลอะหนักทุกทีเลย

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 11:55:26 AM »

ตรงล้อมีเทคนิคยังไงให้ดินโคลนเกาะบางๆ ครับ
ผมทำทีไร ออแแนวเลอะหนักทุกทีเลย

ผมใช้สีน้ำมันชื่อสี Rawsiana ยี่ห้อ vangohg ครับ ผสมกับน้ำมันสนทามิย่า อย่าให้ข้นเกิน(ข้นกว่านมสดนิดนึง)
ใช้พู่กันเขียนรูปทาๆเข้าไป ตามจุดที่พึงมี เเล้วปล่อยเเห้งครับ ทำบ่อยๆก็จะรู้จังหวะเองครับไม่ยาก

ออฟไลน์ JackVfighter

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 03:13:01 PM »
สวยมากครับ ผมเองก็หัดทำสีรถถังอยู่
ขอถามเรื่องการเวทเทอริ่งหน่อยครับ ของผมใช้สีน้ำ ผสมจางๆ
แล้วระบายทั่วทั้งคันเลย มันออกมาไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ ไม่รู้ว่าของคุณ
Gon ใช้วิธีไหนครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 03:35:59 PM »
สวยมากครับ ผมเองก็หัดทำสีรถถังอยู่
ขอถามเรื่องการเวทเทอริ่งหน่อยครับ ของผมใช้สีน้ำ ผสมจางๆ
แล้วระบายทั่วทั้งคันเลย มันออกมาไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ ไม่รู้ว่าของคุณ

ขอบคุณครับ
สีน้ำ จะวอชไม่ติดนะครับ ผมใช้สีน้ำมันเขียนรูปครับ Oil color นะเเหละ
วิธีก็ตามกระทู้บนเเหละครับ ไม่ซับซ้อนอะไร บางทีก็เอาสีทามิย่ามาวอช ถ้าเป็นพวกสีด้านจะดีมากมันจะไม่เยิ้ม
(สีรถถังผมใช้กันเซ่เป็นหลักครับ )
  ตอนวอชไม่ต้องกลัวว่ามันจะเเตกร้าวเหมือนพลาสติกบันไดนะครับ
Tamiya โดนน้ำมันสนทามิย่าไม่มีเเตกครับ หาดูเทคนิคการวอชหรือเทคนิคอื่นๆได้ในยูทูปครับ ดูได้เรื่อยๆเพียบบ
 :icondizzy:

ออฟไลน์ JackVfighter

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 03:53:27 PM »

ขอบคุณครับ
สีน้ำ จะวอชไม่ติดนะครับ ผมใช้สีน้ำมันเขียนรูปครับ Oil color นะเเหละ
วิธีก็ตามกระทู้บนเเหละครับ ไม่ซับซ้อนอะไร บางทีก็เอาสีทามิย่ามาวอช ถ้าเป็นพวกสีด้านจะดีมากมันจะไม่เยิ้ม
(สีรถถังผมใช้กันเซ่เป็นหลักครับ )
  ตอนวอชไม่ต้องกลัวว่ามันจะเเตกร้าวเหมือนพลาสติกบันไดนะครับ
Tamiya โดนน้ำมันสนทามิย่าไม่มีเเตกครับ หาดูเทคนิคการวอชหรือเทคนิคอื่นๆได้ในยูทูปครับ ดูได้เรื่อยๆเพียบบ
 :icondizzy:
ขอบคุณครับ สีหลักผมก็ใช้ กันเซ่เหมือนกันครับ แค่อยากลองสีน้ำดูครับ มันไม่เหม็นดี คันที่ผมทำ คงไม่แก้แล้วครับ เหลือแต่ทำคราบล้อกับตีนตะขาบครับ
ตอนแลกว่าจะใช้สีช็อคทำคราบฝุ่นดู แต่วิธีของคุณ gon ดูจะง่ายกว่าหรือเปล่า
คงต้องลองดูครับ

ออฟไลน์ KanekiKen

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 1
  • Believe in yourself
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 05:19:18 PM »
พี่กรมาสวยงามอีกเเล้วสวยมากครับ
ปล.ผมว่าผมชอบ รถถัง sherman มากกว่านะครับ :iconlol: :iconlol:
"I said my sword was a tool of justice...not using in anger...not use for vengeance...now I'm not so sure and besides....this isn't my sword"
Raiden
Metal Gear Rising Revengeance

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 09:40:40 AM »
พี่กรมาสวยงามอีกเเล้วสวยมากครับ
ปล.ผมว่าผมชอบ รถถัง sherman มากกว่านะครับ :iconlol: :iconlol:
ขอบคุณที่ติดตามครับ :iconvsign:

ขอบคุณครับ สีหลักผมก็ใช้ กันเซ่เหมือนกันครับ แค่อยากลองสีน้ำดูครับ มันไม่เหม็นดี คันที่ผมทำ คงไม่แก้แล้วครับ เหลือแต่ทำคราบล้อกับเท้าตะขาบครับ
ตอนแลกว่าจะใช้สีช็อคทำคราบฝุ่นดู แต่วิธีของคุณ gon ดูจะง่ายกว่าหรือเปล่า
คงต้องลองดูครับ
วิธีของผมง่ายกว่าครับ เเต่ก็ดูขาดมิติไปบ้าง เหมาะกับคนที่ชอบรถถังลุยน้อยๆ
ถ้าทำคราบฝุ่นเพิ่ม ด้วยสีชอล์คก็จะดูสมจริงขึ้นไปอีกระดับครับ มากน้อยเเล้วเเต่ความพอใจครับ
เหมาะกับงานที่วางกับไดโอด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2016, 09:54:53 AM โดย gon pumjorn »