ผู้เขียน หัวข้อ: [มือใหม่] สอบถามเรื่องสี+อุปกรณ์ ที่ใช้ในการทำสีด้วย Airbrush หน่อยครับ  (อ่าน 3735 ครั้ง)

ออฟไลน์ clash118

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
ช่วงหยุดยาว พอดีอยากลอง มาเล่น Airbrush ครับจากที่เคยแค่ต่อดิบตัดเส้นอะครับ 555

1.อยากทราบว่าพวก สี,เคลีย,รองพื้น หลักๆที่ควรมีไว้คือแบบไหนบ้างอะครับ
เพราะอ่านไปก็เหนรองพื้นเองก็มีกลายเบอร์(หรือป่าว)  หรือพวกเคลีย มัน/ด้าน/กึ่ง (หรือควรมีไว้หมดเลย)
พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ มีสีไหน ยี่ห้อไหน ร้านไหนแนะนำไหมครับ พอดีจะออกไปหาซื้อ (แถวๆวงเวียนใหญ่ หรือสะพานเหล็กก็ได้ครับ)
หรือมีร้านไหนที่ไปร้านเดียวจบไปให้พี่ที่ร้านแนะนำได้ก็ยิ่งดีครับ

2.อุปกรณ์หลักๆนอกจาก Air Brush+ปั้มลม แล้วควรมีอะไรบ้างครับ (เช่นพู่กันควรมีแบบไหน,ถาดสี,อื่นๆ)

และการ wash มันคือการตัดเส้นใช่หรือป่าวครับ

ขอโทษที่ถามเยอะครับ หาข้อมูลก็แล้วตอนนี้งงไปหมดไม่รู้ควรจะเริ่มยังไงดีอ่ะครับ

รบกวนแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ zendono7

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
กลับมาเรียนอีกซักรอบ เอาปากกามาจดด้วย จะได้จำขึ้นจายมากขึ้น 5555555  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ ryukendo1

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
1.แยกย่อยๆให้นะครับ clear ผมมีแค่ เงา กับ ด้าน    ด้านของ  TOPCOAT เงาของKOBE+MR.color  ขึ้นอยุ่กับ ว่า จะให้งานออกมาเงา หรือแบบ ด้านๆ
1.2 รองพื้นมีหลายเบอครับ  ผมใข้ 1200 Mr surface สีเทา +KOBE เทา ,ขาว
1.3 ที่เคยใช้มี ไกอา ,mr color หลังๆ ใช้แต่MR color ถูกกว่า เยอะกว่า  แล้วก็สีป๋องKOBE

ร้านเดียวจบ ผมซื้อที่โรบินสัน อะครับมีหมด แต่แพง ขี้เกียจไปซื้อไกลๆ จะสั่งในเน้ตก้สั่งทีละขวดสองขวดก็ไม่คุ้ม

2. ทินเนอ,ผ้า,ผมใช้เครื่องเซรามิค ไว้ผสมสี  ใช้ คล้ายๆ Droper  ที่เอาไว้ตวงขนม คล้ายๆที่KFCเอามาใส่ไอติมไว้ตวงสี กับคน ผสมทินเนอ 
มีกระดาษทรายด้วย กับ ที่หนีบชิ้นงาน
อันนี้ตามที่ผมใช้นะครับ

ออฟไลน์ clash118

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
กลับมาเรียนอีกซักรอบ เอาปากกามาจดด้วย จะได้จำขึ้นจายมากขึ้น 5555555  :iconvsign:

555ครับพี่ฮั้ว คราวที่แล้วไปผมก็ลืมถามเรื่องสีกะอุปกรณ์เลยครับ ถามแต่เทคนิค+วิธีพ่น พอจะไปซื้อสีมาลองทำจริงเลยไม่รู้ต้องซื้อไรบ้าง :iconcry: :iconcry: