ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องการพ่นเคลียร์ด้วย"แอร์บรัชvsกระป๋อง"  (อ่าน 4102 ครั้ง)

ออฟไลน์ redzzz

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
อยากสอบถามท่านที่มีโอกาสได้ลองทั้ง2แบบว่ามีข้อแตกต่างอย่างเห็นได้ชัดหรือเปล่า เพราะการทำสียังไงแอร์บรัชกินขาดอยู่แล้วด้วยละอองสีที่ละเอียดกว่า แต่สำหรับการพ่นเคลียร์จะมีข้อแตกต่างกันมากหรือไม่(เคลียร์ด้าน)
ปล.เล็งแอร์บรัชไว้เหมือนกันแต่นานๆทีจะประกอบกันพลาซักตัว แต่กำลังจะซื้อred frame อยากได้งานเนี๊ยบๆโดยไม่ได้ทำสีเพิ่มเติม ยังไงรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ryukendo1

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
ถ้าเคลีย เงา  จากที่เคยลอง

กระป๋อง KOBE  vs Mr color

MR color ผม ผสมทินเนอไป 2-1 สี  พ่นแล้วไม่ค่อยโอเคเท่าไร  แอบรัชสีละเอียดจริง แต่เพราะมันเล็ก เลยต้อง พ่น ให้ทันๆ กัน หรือต้องผสมตัวหน่วงสี ซึ่งผมไม่ได้ผสมไป  เลยไม่ประทับใจเท่าไร

ผมว่า สีป๋องโอเคกว่า พ่นกลางแดด แปปๆ ผ่านๆ รอบ - สองรอบ  เงาวับ

• *
ขอบคุณครับ ไม่ทราบว่าจะสามารถเอามาอ้างอิงกับการใช้เคลียร์ด้านได้หรือไม่ครับคุณ ryukendo1

ออฟไลน์ bas

• *
  • Like: 1
ไม่มีตังซือแอบรัช :iconcry:
จัดไปกระป๋องยาวๆอีกคน  :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ ryukendo1

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
ไม่มีตังซือแอบรัช :iconcry:
จัดไปกระป๋องยาวๆอีกคน  :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ด้าน ผมใช้ TOPCOAT  จริงๆ TOPCOAT ก็ดีแล้วนะ พ่น ปิดง่ายๆ หรือแยกชิ้นมาพ่น ไม่เคยมีปัญหา    ผมชอบ พ่นปิดงานมากกว่า แต่ราคาแรง พอตัว  แต่ถ้าพวก ยี่ห้ออื่นนี่ น่าจะไม่ค่อยโอเค

รอท่านอื่นดีกว่าครับเคลียด้านแบบใช้แอบรัช ไม่เคยใช้จริงๆแต่ผมว่าใช้ TOPCOATเลย   ปัญหาน้อย แต่ติดที่แพงนี่หละ

ออฟไลน์ aor

• *
  • Like: 10
ผมใช้clearของmr. colorครับ ทั้งแบบกระป๋องและแอร์บรัช ส่วนตัวแล้วผลงานไม่ต่างกันมากครับ แอร์บรัชได้ความประหยัด กระป๋องได้ความรวดเร็วครับไม่ต้องพ่นหลายรอบไม่ต้องเตรียมตัวมากและไม่ต้องล้างแอร์บรัชครับ อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะ

• *
ขอบคุณทุกท่านครับ ลักษณะนี้คงต้องเคลียร์กระป๋องแล้วหล่ะ!!!