ผู้เขียน หัวข้อ: (WIP)มหกรรมการยำแห่งปี [ไม่รู้จะตั้งชื่ออะไรดี]  (อ่าน 6198 ครั้ง)

ออฟไลน์ teetat

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
  • ผู้ลักลอบนำกันพลาเข้าบ้านมือโปร
สวัสดีครับ ผู้ที่ใช้ออกซิเจนหายใจทุกท่าน วันนี้ ผมจะมาทำ wip (ครั้งแรก)  แบบแปลกใหม่
ซึ่งwipนี้ จะเป็นการที่เราจะ  มีอะไรจับมายำแมร่มให้หมด แล้วปิดงานซะเลย
ทำโมจากซากของเหลือกัน
ตอนนี้ผมได้ค้นหาซากโมทั่วบ้าน สิ่งที่เจอก็คือ

-cherudim gnhw/r
-seravee gnhw/b [สองตัวนี้คาดว่าจะใช้เป็นชิ้นส่วนหลัก]
[ที่สภาพยังดีอยู่เพราะแพ็คเตรียมขายแต่ไม่มีใครซื้อ ก็เลยจับมาทำ wipซะเลย]
-ของจิปาถะเล็กน้อยที่กองเป็นภูเขา
(ชิ้นส่วนส่วนมากอาจเอามาจากbuild fighter เพราะยำง่ายดี)

ตอนนี้ยังไม่เริ่มทำนะครับ ขั้นตอนนี้เราจะหา ซากก่อน (ใครตาดี เห็นชิ้นส่วนของใครใส่กับใครได้ ก็ช่วยออกไอเดียด้วยครัช)
ส่วนขั้นต่อไปอาจจะแยกซากให้เป็นหมวดหมู่ อย่างเช่นอาวุธ หรือชิ้นส่วนต่างๆ
(ส่วนตัวว่าจะพิจารณาดูก่อนว่าจะทำสีดีหรือไม่)
ป.ล.อาจจะไม่ค่อยได้อัพ เพราะผมเพิ่งขึ้นม.1หมาดๆ (ห้องวิทย์-คณิตเข้มข้นด้วย) แต่จะพยายามทุลักทุเลทำให้เสร็จครับ
สำหรับวันนี้  ไปละครับ :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2016, 10:24:16 PM โดย teetat »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: (WIP)มหกรรมการยำแห่งปี [ไม่รู้จะตั้งชื่ออะไรดี]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 10:02:33 AM »
ไว้ว่างจากการเรียนแล้วค่อยมาทำโมต่อก็ไม่สายครับ เห็นบอกอยู่ ม.1 นึกถึงตัวเองตอนนั้นกำลังPeak กับกันดั้มเลย เพราะมีกลุ่มเพื่อนเล่นด้วยกัน สนุกดี

เรื่องวางแผนอย่างให้sketchวาดเป็นลายเส้นในกระดาษดูคร่าวๆก่อนนะครับ แล้วลองหาไอเดียจากเวบต่างๆไม่ว่าจะเวบกันดั้มโดยตรง หรือพวกรถถังเครื่องบิน เพื่อจะได้ข้อมูลมาประมวลรวมกันเป็นไอเดียครับ อยากแนะให้เข้าเวบนี้ดู

http://www.modelers-g.jp

www.arcair.com

http://steelnavy.com

http://www.armorama.com

• ผู้ลักลอบนำกันพลาเข้าบ้านมือโปร
Re: (WIP)มหกรรมการยำแห่งปี [ไม่รู้จะตั้งชื่ออะไรดี]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 12:18:03 AM »
สวัสดีครับ เจอกันอีกละ วันนี้ ผมจะมาอัพwipของวันที่

28/5/59 (วันนี้ rg 00 qan[T]ออกพอดีเลย ส่วนตัวผมว่าจะซื้อมาเล่นตอนสักต้นเดือนมิถุนาน่ะ)

Projectตัวที่1:[sd]unicorn ultra full armor

โดยที่unicornตัวนี้จะเน้นไปที่ firepower เป็นหลัก ก่อนอื่น ผมจะโมbeam magnum ก่อน

ผมก็เลยลองวาดแบบแปลนก่อนแบบที่คุณBOYได้สอนไว้
ผมจะเรียกเจ้านี่ว่า beam smart magnum โดยใช้หลักการเดียวกับarmed armor bsของแบนชี(เนื่องจากเน้นfirepowerเป็นหลัก)

ส่วนของจริง ผมใช้กระโปรงข้างของ zeta plus
(ที่ยังเห็นรอยฝ้ากาว เพราะกาวยังไม่แห้งดีเลยยังขรูดออกไม่ได้)

ส่วนเรื่องฐานตั้ง shield funnel ตอนแรกผมว่าจะโมเข้ากับแบบhg แต่เพราะผมขี้เกียจเป็นไปได้ยาก
ผมเลยเอาลวดมาพันรวมกันแทน (ขยับได้อิสระกว่าด้วย)
(จะเอาลวดมาเสียบตรงรูของแกนเชื่อมโล่ ขนาดพอดี)

และเนื่องจาก ที่ผมแปลนไว้ คือ unicornตัวนี้ จะเน้นfirepowerเป็นที่หนึ่ง แล้วเน้นความเร็วรองลงมา
ผมจึงทำการ เอาเเพ็คถังพลังงานเดิมออก เพราะมันเกะกะสลัดมันอาจทำให้ความเร็วน้อยลง
(ที่เห็นโล่อันนึงแปลกกว่าเพื่อน เพราะจะใช้เสริมความเร็ว โดยใช้หลักเดียวกับarmed armor deของbanshee norn)

จากที่กล่าวไว้ข้างต้นว่า จะเน้นfirepower เป็นหลัก จึงเอาgn partical launcherของ throne einsมายำด้วย)

ส่วนแขนกลจะใช้ของ giant gatling

รวมร่างแบ็คแพ็คแล้ววว 

วันนี้ ขอจบเพียงเท่านี้ก่อนนะครับ ไว้เจอกันใหม่ครับ :iconvsign:
ป.ล.ส่วนของยูนิคอร์น ผมจะสลับสีเกราะนอกกับsd bansheeครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2016, 01:49:38 PM โดย teetat »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: (W.I.P) มหกรรมการยำแห่งปี [ไม่รู้จะตั้งชื่ออะไรดี]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 10:15:15 AM »
ค่อยๆทำไปเรื่อยๆนะครีบ ใจเย็นๆ จะเป็นกำลังใจติดตามชมครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 11:37:07 AM »
ครับ จะพยายามอัพทุกวันเสาร์ตอนดึกๆ

โน๊ตนิดนึง:ผมใช้กล้องโทรศัพท์ถ่ายน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2016, 01:48:57 PM โดย teetat »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: (W.I.P) มหกรรมการยำแห่งปี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 09:44:49 AM »
ไม่เป็นไรครับ กล้องอะไรถ่ายก็ได้ครับ ขอให้ปรับโฟกัสให้ชัดและแสงเพียงพอรูปไม่มืดหรือเบลอจนเกินไป เอามาลงมห้ดูก็ดีใจแล้วครับ

แต่ต้องไม่ให้การเรียนเสียด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2016, 12:06:18 AM »
สวัสดีครับ เจอกันอีกแล้วนะครับ วันนี้ผมมาอัพเดตของวันที่
4/6/59

ง่อวว หล่อเหลาเหมือนท่านเปาไม่มีหนวด นี่คือยูนิคอร์นที่สลับสีกับแบนชีเรียบร้อยครับ

โหมดเดสทรอยบ้าง

ส่วนนี่ ผมเคยเห็นคนเขาบ่นว่าตัวเชื่อมเขาหักอยู่บ่อยๆ ผมก็เลยสาธิตการกางเขาที่ถูกวิธีให้

ก่อนอื่นเราต้องพับเขาทั้งสองไปด้านขวา(ของตัวโม ไม่ใช่ตัวเรา)

แล้วทีนี้ค่อยพับเขาซ้ายไป ผมคาดว่า ที่คนเขาหักกันบ่อยๆ อาจเพราะติดมาจากmgที่แหกกลางเขาอ้าออกได้เลย แต่นี่ไม่ใช่
ของsdเขาซ้ายจะติดที่เขาขวาอีกที 

ติดอาวุธเต็มพิกัด

น่าเปลี่ยนชื่อเป็นunicorn ver.บ้าหอบฟาง  :iconfreak: 

ติดฐานแอ็คชั่นบ้าง

อย่างที่เคยบอกไปครับ ใช้ลวดขยับได้อิสระกว่าเยอะ

และเนื่อจากmsตัวนี้มันบ้าหอบฟางถืออาวุธเยอะ เลยทำการติดบีมไว้ที่เท้าด้วย
(ไม่ต้องบอกก็คงรู้ว่าได้ไอเดียมาจากใคร)

(สำหรับใครที่ไม่เห็น ฮีโร่กำลังเปิดมาชีนแคนน่อน) โดยที่โล่ติดหลังนั้นจะเรียกมาใช้ที่แขนก็ได้

สำหรับวันนี้ ไปละครับ
เจอกันอาทิตย์หน้าครับ :iconvsign:

แถมนิดนึง

ที่มา:เพจGGAG

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2016, 08:03:10 AM โดย teetat »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 08:02:31 AM »
:iconcryout: ขออภัยจริงๆครับ อัพเดทสำหรับวันที่ 11/6/2016 จะของดก่อน (ขออภัยจริงๆครับการบ้านเยอะมาก) สัญญาครับว่าอาทิตย์หน้าจะอัพให้จุใจ ขออภัยเป็นอย่างสูงครับ :iconcryout:

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 11:11:30 PM »
อัพเดทวันที่19/06/59
อย่าคิดว่าผมหายไปไหนนะครับ เมื่อวานลืมอัพซะได้ ปั่นการบ้านเสร็จแล้วง่วงเลยนอนเลย ลืมอัพเฉ๊ย
แต่อย่าห่วงไปเลยครับ
ไม่ว่าจะน้ำไหล ไฟดับ อุกกาบาตตก โลกแตก กาแล็กตัสแดร๊กโลก axisตกลงมา หรือโคโลนี่โหม่งประเทศ ผมก็จะพยายามอัพทุกคืนวันเสาร์ครับ

มาเข้าเรื่องกันดีกว่า ผมว่า แบคแพ็คแบบเดิมมันจำเจเกินไป เลยลองทำออปชั่นเพิ่มดู

สิ่งที่มี
Beam bazooka 2ea
Beam launcher 2ea
Giant gatling arm set 1ea

ทำตัวbeam bazooka ก่อนครับ

ทีนี้ก็หาวิธีติดbeam launcher ที่แบ็คแพ็ค

ก็เลยไปเปิดกล่องแงะของเก่ามาใช้
ได้รับ 00 gundam leg joint parts 2ea

ติดได้ละครับ :iconwish:

เอามารวมกัน ได้
Unicorn ultra full armor backpack B part 1ea
ตอนนี้อยู่ในสภาพเก็บ

สภาพทำงาน

ติดหลังบ้าง

ติดหลัง สภาพทำงาน

ด้านหลัง

ไว้มาต่อกันคราวหน้านะครับ
สำหรับวันนี้ ไปละครับ :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2016, 06:52:36 AM โดย teetat »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 10:53:46 PM »
ตอนนี้ไอเดียยูนิคอร์นตันไปแล้วคับ ขอตัวไปหาไอเดียแป๊ปนึง แล้วอาทิจย์หน้าจะทำcherudim/seraveeต่อละครับ :iconvsign: