ผู้เขียน หัวข้อ: Review โมจีนราคาญี่ปุ่น S.R.D.S. Cybaster [+Premium Edition] [Kotobukiya]  (อ่าน 6288 ครั้ง)

ออฟไลน์ rockwallnut

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=R9ey1pfOhNQ[/youtube]
อนึ่ง ออกตัวก่อนว่าอาจจะ review ไม่ครบ ถ้าขาดตกบกพร่องตรงไหน หรืออยากรุ้รายละเอียดจุดไหนบอกได้นะครับ ผมจะได้ถ่ายรูปมาลงเพิ่มได้

แล้วก็มาถึงกับไลน์ S.R.D.S. ตัวที่4 ซึ่งแซงคิว Thrudgelmir ที่มีข่าวว่าถูกเลื่อนไปเพราะมีปัญหา เอาไปแก้งานอยู่แล้วเงียบไปเลย Cybaster นั่นเอง (ทำไมไม่เขียนว่าCybuster หว่า)

ภาพรวมตัวโมโดยทั่วไป ที่ยังไม่ติดปีกเพราะตอนนั้นทำแกนช่วงชิ้นปีกหักอยู่ครับ

หน้าตรง สัดส่วนของโมค่อนข้างสวยดีอยู่ครับ ดีเทลต่างๆประมาณเอา1/144 มาย่อส่วนเลย

หลังหัวจะมีบากร่องไว้เพื่อใช้ในการแปลงร่าง

ข้อต่อช่วงลำคอ ทำมาแบบให้หดหัวลงไปเพื่อแปลงเป็น cybird ได้

สภาพตอนหดหัวลงไป จะไม่ค่อยสวยเท่า1/144 เพราะว่าเกราะมันยื่นออกมาข้างนอก

ข้อต่อช่วงหัวไหล่ เป็นเดือยตายยื่นมาจากชิ้นลำตัว แล้วไปเพิ่มจุดขยับที่ไหล่แทน

ไหล่มีข้อต่อ3ช่วง

ข้อศอกงอได้แค่จังหวะเดียว งอได้ไม่เยอะเพราะติดเกราะ แต่...

ยืดแขนท่อนล่างออกได้เพื่อให้งอได้90องศา ที่ให้งอได้เพราะใช้แปลงร่างนั่นแล

ส่วนจุดหมุนอยู่ใต้หัวไหล่... แขนสั้นมาก จนทำท่าชาร์จคอสโมโนว่าไม่ได้  :iconlol:

มือใช้เป็นฝาก ball PC ไว้ที่ชิ้นแขนแล้วเสียบเดือยเอา

ช่วงลำตัว มีกลไลสำหรับแปลงร่างอยู่

เวลาแปลงเป็น Cybird จะต้องงอแบบนี้

ช่วงเอวด้านหลังจะดูโล่งๆไปหน่อย แถมรู้สึกเหมือนเดือยมันเสียบเข้าไปได้ไม่ลึก ทำท่าเหมือนจะหลุดง่ายๆ

ขาทำดีเทลมาเหมือน1/144 แต่สั้นกว่า ช่วงต่อกับเชิงกรานสามารถหมุนได้ และชิ้นสีม่วงที่ปิดช่วงน่อง สามารถพับลงได้เพื่อให้งอเข่าได้มากขึ้น

เข่าเป็นจุดขยับ2จังหวะ ในรูปถอดชิ้นปิดน่องออกแล้วครับ รูตรงกลางคือรูใส่ชิ้นปิดน่องนั่นแหละครับ

จุดขยับช่วงข้อเท้า ตอนแรกกะจะถอดออกแหละครับ แต่มันต้องแงะชิ้นที่ครอบเท้าอยู่เลยไม่ได้แยกชิ้นให้ดู

เล็บเท้า สามารถงอได้ ร่างposession ยังแปลงร่าง งอเล็บไม่ได้เลยแท้ๆ

ช่องสำหรับเสียบฐานจะอยู่ที่หลังเอว ซึ่งจะมีเดือยให้ต่อหาง(หัวนก) ด้วย แต่ไม่ได้แน่นอะไรครับ
ส่วนหัวนก สามารถหมุนรอบแกนได้ และโยกได้นิดหน่อย แต่ช่วงลำคอ มาเป็นชิ้นเดียว ไม่ได้แยกเป็นข้อๆแบบ1/144 ครับ

เชิงกราน สามารถเลื่อนลงมาได้ ใช้ในการแปลงร่างเช่นกัน เหมือนจะไม่ได้เน้นไปที่การเพิ่มลิมิตการขยับเท่าไหร่เลยแฮะ

สภาพหลังเลื่อนลงมา

กระโปรงข้าง ใช้รูปแบบการต่อแบบ1/144 ซึ่งข้อเสียก็ตามมาด้วย เกราะระเบิดตัวเองง่ายมาก หลุดเป็นชิ้นๆง่ายมาก น่าจะใช้เดือยล็อคให้แน่นกว่านี้

กระโปรงข้างยกได้เพราะต่อแบบ1/144 ครับ กระโปรงหน้าเองก็ยกได้ แต่ผมลืมถ่ายรูปมา

รวมร่าง Cybird

จริงๆตานกจะมีชิ้นใสสีเขียวอยู่ แต่ผมยังไม่ได้ใส่

ชิ้นใสสีเขียวใกล้ๆหน้าอกที่เป็นจุดยิงคาลอริคมิซไซล์เองผมก็ยังไม่ใส่นะครับ มันแงะยาก

อาวุธและมือที่ให้มา ให้ไฮฟามิเลียมาด้วย แต่ไม่มีเบสมาให้นะครับ (สำหรับชุดธรรมดา)

ท่าถือดาบปกติ

มือกำดาบ ถือดิสคัตเตอร์แบบหลวมๆ คือถ้าผมจับที่ชิ้นมือแทนล่ะก็ ดาบจะไหลออกมาจากมือเองเลยครับ

Action บ้าง แต่คงไม่แอคเยอะนะครับ

ท่าหากิน

ท่าหากิน2

ทีนี้จะว่าถึง ของที่มากับเฉพาะ Premium Edition...

Vanity Ripper นั่นเอง  :iconcry:

Vanity Ripper ดาบใหญ่มาเป็น2ชิ้นซ้ายขวา ส่วนดาบเล็กมาเป็นชิ้นเดียว แต่ถอดด้ามได้ ส่วนตุ้ม(?)ปลายดาบถอดได้เพื่อใช้เสียบดาบเข้าที่มือ ด้ามค่อนข้างแน่นกว่าดิสคัตเตอร์เยอะ
สีให้มา เทาเงินล้วนเลยครับ ยังกะพาร์ทขายแถมของ HJ แต่นี่แพงกว่า แถมเล็กกว่าด้วย :iconcry: :iconcry: :iconcry:

ถอดด้ามดาบเล็กออกเพื่อรวมกันครับ

รวมร่าง!!

ในใบประกอบสีสันสวยงาม แต่ของจริงมัน... ;w;

ดูภาพโปรโมท vanity Ripper ที่แสนสวยงามนั่นสิครับ :iconcry:

เทียบส่วนสูงครับ (พอดีถ่ายจากในตู้เมื่อเช้า มันมืดๆเลยต้องอัดแพลชหน่อย)

ทีนี้ จุดที่อันตรายหน่อยก็จะเป็นเดือยของช่วงปีก จุดนี้ผมลองใส่แล้วหมุนดู ปรากฏว่าลั่นดังเปรี๊ย! หักไปตามระเบียบครับ
ในรูปตอนแรกผมใช้พลาซีเมนต์ แต่อย่างว่า มันฉีกขาดจากกัน ส่วนข้างล่างก็เชื่อมกันไม่สนิทพอ ผมเลยตัดสินใจ เจาะซ่อมใส่แกนใหม่แล้วอุดด้วยอีกโป้รอบๆอีกที(เพื่อความชัวร์) ขนาดของรันเนอร์นี่พอดีกับขนาดเดือยตรงจุดนี้พอดีครับ

ทางที่ดี ประกอบให้เสร็จแล้วค่อยหมุนทีเดียวครับ ไม่งั้นมีหักแน่ๆ
... ผมลืม ช่วงปีก

จุดหมุนของแกนข้อต่อช่วงปีกครับ

ตัวบูสเตอร์ข้างหลัง กางได้เหมือนตัว1/144 ครับ แต่เวลาปิดจะติดช่วงที่ลูกศรชี้ครับ ทำให้ปิดยากหน่อย

ข้อต่อของชิ้นปีก จะใช้ประกบกันเป็นชั้นๆแล้วสวมชิ้นปีกเข้าไปอีกทีครับ

โดยรวมๆ ข้อต่อตามตัว มีบางจุดหลวม บางจุดแน่น เนือพลาสติก นิ่มกว่าของบันได ซึ่งความคงทนมันจะน้อยกว่า แต่ตัดแต่งง่ายกว่า
การแยกสีเข้าใจว่าเพราะมันเป็น SD ที่ย่อขนาดลงมา หลายๆจุดเลยมาเป็นชิ้นสีเดียว ต้องกันพ่นกันเองอีกทีครับ
อารมณ์เลยเหมือนหัวกระทู้แหละครับ โมจีนราคาญี่ปุ่น แถมราคาแพงมาก ตัวนี้ได้มาเพราะหัวหน้าไปเที่ยวญี่ปุ่นเลยฝากหิ้วมาพร้อมคีมครับ

ส่วนของที่เพิ่มเข้ามาจากตัวปกติ ก็จะเป็นดาบ vanity ripper กับตัว flying base ครับ
พอดีเบสที่ผมได้เจอของมีปัญหา ตัวน็อตมันสั้นไป ทำให้ข้อที่เชื่อมเข้ากับตัวโมมันหลวมจนยึดไม่อยู่ เลยไม่ได้ใช้ครับ

ปล.ส่วนเบสที่ใช้ต่อเข้ากับไฮฟามิเลียเอง เอาแผง1/144 มาทั้งดุ้น แต่ตัวเบสของหุ่น ไม่ยักกะใช้แบบที่มีวงเวทแบบของ1/144แฮะ :iconsweat:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2016, 04:14:36 PM โดย rockwallnut »

ออฟไลน์ guyverI

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
Re: Review โมจีนราคาญี่ปุ่น S.R.D.S. Cybaster [+Premium Edition]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 12:30:37 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ละเอียดมากจริงๆ ทำใจกับราคาไม่ได้เลยไม่ได้ซื้อ อิอิ

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
Re: Review โมจีนราคาญี่ปุ่น S.R.D.S. Cybaster [+Premium Edition]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 03:54:39 PM »
ค่ายไหนครับ ถ่ายภาพแพ็คเก็จให้ดูหน่อยสิครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 04:11:25 PM »
ค่ายไหนครับ ถ่ายภาพแพ็คเก็จให้ดูหน่อยสิครับ

หัวกระทู้อาจจะทำให้เข้าใจผิดว่าเป็นโมจีน(ก็อป) ถ้าเข้าใจเป็นแบบนั้นผมต้องขออภัยด้วยนะครับ

ตัวโมเดลเป็นของ Kotobukiya ครับ(ผลิตในจีน)

ของผมเป็นกล่องนี้ครับ

ส่วนกล่องนี้จะไม่มีฐานกับ Vanity Ripper

ออฟไลน์ theroom203

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: Review โมจีนราคาญี่ปุ่น S.R.D.S. Cybaster [+Premium Edition] [Kotobukiya]
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 12:56:02 AM »
ผมก็สั่งพรีเมี่ยมไป รวมๆแล้วจ่ายประมาณ 3,600 ถ้ารู้ว่าดาบสีล้วนอย่างนี้นะ สั่งตัวธรรมดาก็ได้ กรรมจริงๆ

• *
Re: Review โมจีนราคาญี่ปุ่น S.R.D.S. Cybaster [+Premium Edition] [Kotobukiya]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 07:18:27 PM »
ผมก็สั่งพรีเมี่ยมไป รวมๆแล้วจ่ายประมาณ 3,600 ถ้ารู้ว่าดาบสีล้วนอย่างนี้นะ สั่งตัวธรรมดาก็ได้ กรรมจริงๆ

ตอนแรกผมก็กะไว้ว่าดาบน่าจะมีแยกสีมาบ้างแหละครับ... ไม่คิดว่ามันจะแบบนี้เหมือนกัน :iconcry:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 09:18:28 PM »
ไลน์ SD ผมคงข้ามอ่ะ

อาจจะเก็บแค่ตัวที่แบบ เรียลไทป์ไม่มีออก

จากใจคนเก็บแบบเรียลสเกลมาจะสิบปี........

มาวันดีคืนดี ออก SD รัวๆ  ในขณะที่เรียลสเกลไม่มีไลน์อัพใหม่ๆมาพักนึงแล้ว   

ยิ่งเจอ โคโตออนไลน์พาร์ทนี่ บอกลากันได้เลย

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/